ഒഎൻജിസി, ഓയിൽ എന്നീ കമ്പനികൾക്ക് 66 ഫീൽഡുകൾ വിൽക്കാൻ സർക്കാർ അനുമതി നൽകുന്നുണ്ട്

ഒഎൻജിസി, ഓയിൽ എന്നീ കമ്പനികൾക്ക് 66 ഫീൽഡുകൾ വിൽക്കാൻ സർക്കാർ അനുമതി നൽകുന്നുണ്ട്

Business

പൊതുമേഖലാ എണ്ണക്കമ്പനികളായ ഓയിൽ ആൻഡ് നാച്വറൽ ഗ്യാസ് കോർപറേഷൻ ( ഒഎൻജിസി ), ഓയിൽ ഇന്ത്യ ലിമിറ്റഡ് ( ഒഐഎൽ ) എന്നിവയ്ക്കായി സ്വകാര്യ കമ്പനികൾക്ക് 66 എണ്ണവും സ്വകാര്യ കമ്പനികൾക്ക് വിൽക്കാൻ സർക്കാർ നിർദേശം നൽകിയിട്ടുണ്ട്. പെട്രോളിയം മന്ത്രി ധർമേന്ദ്ര പ്രധാൻ വ്യാഴാഴ്ച പറഞ്ഞു.

എണ്ണ, ഗ്യാസ് പര്യവേക്ഷണങ്ങളില്ലാത്ത എല്ലാ സെഡീമറി കശുവണ്ടികളേയും പെട്ടെന്നു കൊണ്ടുവരാൻ സർക്കാർ രണ്ടു വർഷത്തെ മോഡൽ ഏറ്റെടുത്തു, ഏറ്റവും കൂടുതൽ വരുമാനം ഉണ്ടാക്കുന്ന കമ്പനികൾക്ക് ഏജൻസിയോ ബ്ലോക്കുകളോ ലേലം ചെയ്യുക, കൂടാതെ അവയെ ലേലം ചെയ്യാനുള്ള ഒരു പുതിയ സംവിധാനത്തിൽ കൊണ്ടുവരികയും റോയൽറ്റി, സെസ്സ് തുടങ്ങിയ നിയമപരമായ കടമകൾക്ക് പ്രതിഫലം നൽകിക്കൊണ്ടുള്ള ഉത്തരവാദിത്തത്തോടെ മാത്രമേ ഭൂഗർഭ പദ്ധതികൾ ആരംഭിക്കുകയുള്ളൂ.

ഒഎൻജിസി, ഓയിൽ എന്നീ കമ്പനികൾ വലിയ തോതിലുള്ള 184 ഫീൽഡുകളിൽ നിന്നുള്ള ഉത്പാദനത്തിൽ മന്ദഗതിയിലാണ്. ഈ ഫീൽഡുകളിൽ 66 എണ്ണത്തിനായി ദേശീയ എണ്ണ കമ്പനികൾ ഉന്നയിച്ചിട്ടുണ്ട്. ഇത് രാജ്യത്തെ 36 ദശലക്ഷം ടൺ വാർഷിക എണ്ണ ഉത്പാദനത്തിന്റെ 95 ശതമാനവും സംഭാവന ചെയ്യുകയും സ്വകാര്യ, വിദേശ പങ്കാളികളെയോ സാങ്കേതിക സേവനദാതാക്കളേയും കൊണ്ടുവരാൻ അനുവദിക്കുകയും ചെയ്തു.

മറ്റ് 52 ഫീൽഡുകളും (49 ഓ.എൻ.ജി.സിയും ഒ.എൽ.ഇയും) നിലനിർത്താൻ അവർക്ക് അനുമതി നൽകിയിട്ടുണ്ട്. എണ്ണയുടെ വീണ്ടെടുക്കൽ അല്ലെങ്കിൽ മെച്ചപ്പെട്ട എണ്ണ പുനരുദ്ധാരണ പദ്ധതികൾ ഇതിനകം തന്നെ നടപ്പിലാക്കുന്നുണ്ട്. കഴിഞ്ഞ നാലു വർഷത്തിനിടയിൽ ഉൽപാദനം നിർത്തിവച്ചിരുന്നു.

ബാക്കിയുള്ള 66 ഫീൽഡുകളിൽ (64 എണ്ണം ഒഎൻജിസിക്കും 2 മുതൽ ഒഎൽഎല്ലിനും), ഇപ്പോൾ മൊത്തം ഉത്പാദനത്തിൻറെ 5 ശതമാനത്തോളം സംഭാവന ചെയ്യുന്നത്, രണ്ട് കമ്പനികൾക്കുമായി റവന്യൂ ഓഹരികൾ വിൽക്കുകയോ സ്വകാര്യവൽക്കരിക്കുകയോ ചെയ്യും.

ഈ ആഴ്ച മുമ്പാണ് കാബിനറ്റ് എടുത്ത തീരുമാനങ്ങളെക്കുറിച്ചുള്ള വിശദാംശങ്ങൾ നൽകുന്നത്, പ്രധാൻ പറഞ്ഞു, കമ്പനികൾ വിലനിർണ്ണയവും മാർക്കറ്റിംഗ് സ്വാതന്ത്ര്യവും നൽകുന്നത് ഇനി മുതൽ വികസിപ്പിച്ചെടുത്ത കണ്ടുപിടുത്തങ്ങൾക്കാണ്. നിലവിലുള്ള നിലയങ്ങളിൽ നിന്ന് ഉൽപ്പാദനം വർദ്ധിപ്പിക്കുന്ന സർക്കാർ ഉടമസ്ഥതയിലുള്ള കമ്പനികൾക്ക് കുറഞ്ഞ വിലയ്ക്ക് റോയൽറ്റി നൽകും. .

പുതിയ ഗ്യാസ് കണ്ടുപിടിത്തങ്ങൾക്ക് മാർക്കറ്റിംഗും വിലനിർണ്ണയവും നൽകും. അവരുടെ ഫീൽഡ് ഡെവലപ്മെന്റ് പ്ലാൻ (എഫ്ഡിപി) അല്ലെങ്കിൽ നിക്ഷേപ നിർദേശത്തിന് ഇതുവരെ അംഗീകാരം ലഭിച്ചിട്ടില്ല. ഇത് ഒ.എൻ.ജി.സി, സ്വകാര്യ കമ്പനിയായ റിലയൻസ് പോലുള്ള സംസ്ഥാന ഉൽപാദനങ്ങൾക്ക് ബാധകമായിരിക്കും.

നിലവിലെ ഗവൺമെന്റിന്റെ നിർബന്ധിത ഉൽപ്പാദനച്ചെലവ് കുറവാണെന്നതിനാൽ രണ്ട് ഡസൻ കണ്ടുപിടിത്തങ്ങളിൽ ഒ.എൻ.ജി.സിയും നിലകൊള്ളുന്നു. കിഴക്കൻ തീരദേശ ബ്ലോക്ക് NEC-25 ൽ റിലയൻസ് പുതിയ കണ്ടുപിടിത്തങ്ങളുണ്ട്.

എപിഎം അല്ലെങ്കിൽ ഓയിൽ ആൻഡ് എൻജിനീയറിങ് കമ്പനികളുടെ നാമനിർദേശം ചെയ്യുന്ന ഫീൽഡുകൾക്ക് അധിക ഊർജ്ജം ഉൽപ്പാദിപ്പിക്കുന്നതിനുള്ള പ്രോത്സാഹന സമ്പ്രദായത്തെ (BAU) കാഴ്ചപ്പാടുകളേക്കാൾ അധികമായി ഉല്പാദിപ്പിക്കുന്നതിന് 10 ശതമാനം വരെ റോയൽറ്റി റിഡക്ഷൻ രൂപത്തിൽ നൽകപ്പെടും. അപ്സ്ട്രീം റെഗുലേറ്റർ, ഡിഎച്ച്ജി അംഗീകരിച്ചാൽ.

പര്യവേക്ഷണം നടത്തുമ്പോൾ, പര്യവേക്ഷണ പ്രവർത്തനത്തിന്റെ അടിസ്ഥാനത്തിൽ ഭാവിയിൽ പര്യവേക്ഷണ അന്വേഷണത്തിനായി സർക്കാർ തീരുമാനിച്ചു. സർക്കാരിന് ഏറ്റവും ഉയർന്ന വരുമാനം നൽകുന്ന കമ്പനികൾക്ക് രണ്ടു വർഷത്തെ പഴക്കമുള്ള സമ്പ്രദായം നൽകും.

ഹൈഡ്രോകാർബണുകളുടെ വാണിജ്യ ഉൽപ്പാദനം ഇതിനകം സ്ഥാപിച്ച കാറ്റഗറി എ -1 ബേസിനിൽ പര്യവേക്ഷണ ബ്ലോക്കുകൾ 70:30 എന്ന അനുപാതത്തിൽ ജോലിയുള്ള പ്രതിബദ്ധതയും വരുമാന വിഹിതവും അടിസ്ഥാനമാക്കിയാണ് ലേലം ചെയ്യപ്പെടുക.

പര്യവേക്ഷണ കാർഷിക പദ്ധതികളെ അടിസ്ഥാനമാക്കിയുള്ള ഗവേഷണ ബ്ലോക്കുകളിൽ പുരാവസ്തുഗവേഷണ വകുപ്പിന് മാത്രമായി നൽകും. റോയൽറ്റി, സെസ് എന്നിവ അടയ്ക്കാനുള്ള ബാധ്യത കമ്പനിക്ക് മാത്രമായിരിക്കും. ലാഭമുണ്ടാക്കാൻ കഴിയില്ല.

“ഈ കരാറുകളിൽ ഒരു വരുമാനമോ ഉൽപാദന പങ്കാളിത്തമോ ഉണ്ടായിരിക്കുകയില്ല. എന്നാൽ, കാർഷിക വായ്പയുടെ കാര്യത്തിൽ ഗവൺമെന്റിന് ഒരു പങ്ക് ലഭിക്കും,” അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേർത്തു. .

നിലവിലെ മണ്ഡലങ്ങളിൽ നിന്നുള്ള ഉൽപ്പാദനം വർദ്ധിപ്പിക്കുകയും ഉൽപാദനത്തിൻ കീഴിലുള്ള പുതിയ മേഖലകളെ കൊണ്ടുവരിക എന്നതാണു പുതിയ നയം.

“വരുമാനം അല്ലെങ്കിൽ ലാഭം ഇനിമുതൽ മുൻഗണന നൽകില്ല ഉത്പാദനം ആയിരിക്കും,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. “കണ്ടുപിടുത്തങ്ങളുടെ ആദ്യ ധനസമ്പാദനത്തിനായി ധനക്കമ്മീഷൻ നൽകുന്നതാണ്.”

നാഷണൽ ഓയിൽ കമ്പനികൾ (എൻ ഒ സി) ഫീൽഡുകൾ ബിഡ്ഡ് ചെയ്യാനും സാങ്കേതികവിദ്യ പങ്കാളികളെ ഉൾപ്പെടുത്താനുമുള്ള സ്വാതന്ത്ര്യം നൽകിയിട്ടുണ്ട്. “നോട്ടീസ് വഴി ബിഡ്ഡിംഗ് പ്രക്രിയ തീരുമാനിക്കും,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു പ്രക്രിയ നാലു മാസത്തിനുള്ളിൽ പൂർത്തിയാകുമെന്ന് പറഞ്ഞു.

ബി ജെ പി നേതൃത്വത്തിലുള്ള എൻഡിഎ ഗവൺമെന്റ് രണ്ട് വർഷം മുൻപ് ഉൽപാദന പങ്കുവയ്ക്കൽ കരാറുകളിൽ നിന്ന് മാറി. എണ്ണ, ഗ്യാസ് എന്നിവയുടെ പര്യവേക്ഷണം, ഏറ്റവും വലിയ വർക്ക് പരിപാടികൾ (ഭൂവൽക്കരണ സർവ്വേകൾ, കിണറുകളുടെ തോക്കുകൾ) കരാറുകൾ, സർക്കാർ നൽകുന്ന ഏറ്റവും ഉയർന്ന വരുമാനം ബ്ലോക്കുകൾക്ക് നൽകി.

പഴയ വ്യവസ്ഥയിൽ, വാണിജ്യപരമായി ഉപയോഗിക്കാവുന്ന എണ്ണ, ഗ്യാസ് കണ്ടെത്തിയാൽ അതിന്റെ മുഴുവൻ ചെലവും വീണ്ടെടുക്കപ്പെടാൻ അനുവദിക്കണമെന്ന് പര്യവേക്ഷകർക്ക് ഉറപ്പായിരുന്നു. എന്നാൽ റവന്യൂ പങ്കുവയ്ക്കൽ കരാറിൽ, ചെലവ് വഹിക്കില്ല. കമ്പനികൾ വരുമാനവും ഉത്പാദനവും നിർവ്വഹിക്കുന്നതിന് വിവിധ തലങ്ങളിലുള്ള ഉൽപാദനത്തിലും വിലയിലും സർക്കാരിന് നൽകുന്നതാണ്.

രാജ്യത്തെ വ്യവസായ മേഖലയിൽ മികച്ച പ്രകടനം കാഴ്ചവെച്ച കമ്പനികൾ ദരിദ്രരെ സഹായിക്കുന്നതിനൊപ്പം കമ്പനികൾക്ക് പ്രചോദനം നൽകണമെന്ന ആവശ്യം ഉയർന്നിരുന്നു.

ഇന്ത്യക്ക് 26 സെഡ്രിമീൻ ബേസിനുകൾ ഉണ്ട് 3.14 ദശലക്ഷം ചതുരശ്ര കിലോമീറ്റർ. കബായി, മുംബൈ ഓഫ്ഷോർ, രാജസ്ഥാൻ, കൃഷ്ണ ഗോദാവരി, കാവേരി, ആസാം ഷെൽഫ്, അസം-അറാക്കൻ ഫോൾറ്റ് ബെൽറ്റ് തുടങ്ങിയ കാർഷിക ഉത്പാദന സംവിധാനങ്ങൾ നാല് വിഭാഗങ്ങളായി തിരിച്ചിട്ടുണ്ട്. കച്ച, മഹാനദി -എഇഇ (നോർത്ത് ഈസ്റ്റ് കോസ്റ്റ്), ആൻഡമാൻ നിക്കോബാർ, കേരള-കൊങ്കൺ-ലക്ഷദ്വീപുകൾ എന്നിവിടങ്ങളിലുള്ള ഹൈഡ്രോകാർബണുകളുടെ ശേഖരമുള്ള കാറ്റഗറി -2 ഭാഗം.

ഗ്യാമ ബേസൻ, വിന്ധ്യൻ ബേസിൻ, സൗരാഷ്ട്ര തടം, കെരേല കൊങ്കൺ ബേസിൻ, ബംഗാൾ നദീതട പ്രദേശം എന്നിങ്ങനെയുള്ള ഭൂഗർഭശാസ്ത്രപരമായി കരുതപ്പെടുന്ന ഹൈഡ്രോകാർബൺ റിസർവ് കാറ്റഗറിയിൽ മൂന്നാമതായി. കാറ്റഗറി നാലാമത്, ലോകത്ത് സമാനമായ കശുവണ്ടികളുമായി താരതമ്യപ്പെടുത്താവുന്ന സാധ്യതകൾ നിശ്ചയിക്കുന്നവയാണ്. കരിവാ ഹസിൻ, സ്പിതി-സൻസാർ തടം, സത്പുര – സൗത്ത് രേവ – ദാമോദർ ബേസിൻ, ചത്തീസ്ഗഡ് ഹസിൻ, നർമദാ തടം, ഡെക്കാൻ സൈനിക്ലൈസ്, ഭീമ-കാലദ്ജി, ബസ്തർ തടം, പ്രന്ധിത ഗോദാവരി ബേസിൻ, കുഡാപാ തടം എന്നിവയാണ്.