എന്താണ് 'മുല്ലെർ റിപ്പോർട്ട്' ആകാൻ കഴിയുക?

എന്താണ് 'മുല്ലെർ റിപ്പോർട്ട്' ആകാൻ കഴിയുക?

World
2012-ൽ റോബർട്ട് മുള്ളർ പകർപ്പവകാശ അലമ്യ്

2016 ലെ രാഷ്ട്രപതി തെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ റഷ്യൻ ഇടപെടലുകളെക്കുറിച്ച് പ്രത്യേക അന്വേഷണ ചുമതലയുള്ള മുൻ എഫ്.ബി.ഐ ഡയറക്ടർ റോബർട്ട് മുള്ളറിനെ നിയമിച്ചതിനെത്തുടർന്ന് 21 മാസത്തിലേറെയായി.

ഇപ്പോൾ, ഒന്നിലധികം മാധ്യമ റിപ്പോർട്ടുകൾ അനുസരിച്ച്, അവസാനം അടുത്തെത്തിയിരിക്കുന്നു.

എന്നാൽ എന്താണ് അർത്ഥമാക്കുന്നത്? ബുക്ക് ടൈപ്പ് ക്ലബ് സംഭാഷണം ശ്രവിച്ചുകൊണ്ട് ഒരു റഷ്യൻ നോവലിന്റെ കഥ മനസിലാക്കുന്നതിനോടൊപ്പം മുള്ളർ അന്വേഷണത്തിലെ മൗലികതകളുമായി ഇടപെടാൻ ശ്രമിക്കുന്നതായി ടൈം മാഗസിനി സീനിയർ എഡിറ്റർ റിയാൻ ടെകക് ബെക്വിറ്റ് പറഞ്ഞിട്ടുണ്ട്.

അവസാനമായി, ഒരു പക്ഷേ നമ്മൾ മുഴുവൻ കയ്യെഴുത്തുപ്രതിയും കാണും. അല്ലെങ്കിൽ കുറഞ്ഞത് CliffsNotes (അത് ബ്രൈറ്റുകൾക്ക് താങ്കൾ നൽകുന്നത്).

അല്ലെങ്കിൽ ഞങ്ങൾ അങ്ങനെ ചെയ്യില്ല.

എല്ലാം കുഴപ്പമുണ്ടെന്ന് തോന്നുകയാണെങ്കിൽ, കാരണം മറ്റൊന്ന് അടുത്തതായി എന്തുസംഭവിക്കുമെന്ന് കൃത്യമായി അറിയാമെന്നാണ് – അത് ഉടൻ സംഭവിക്കാൻ പോകുകയാണ്.

എത്രയും പെട്ടെന്ന് ‘ഉടൻ’?

സിഎൻഎൻ റിപ്പോർട്ട് പ്രകാരം, മുള്ളറുടെ അന്വേഷണം അടുത്ത ആഴ്ചയിൽ തന്നെ പൂർത്തീകരിക്കാനാകും. വാഷിംഗ്ടൺ പോസ്റ്റ് പറയുന്നു “വരും ദിവസങ്ങളിൽ”. അവസാനം “നാളെ തന്നെ” വരാൻ കഴിയുമെന്ന് സിബിഎസ് മേജർ ഗാരറ്റ് റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തു .

നിങ്ങൾക്ക് വേഗത്തിൽ വേണോ?

മുള്ളർ അന്വേഷണം അവസാനിപ്പിച്ചത് കാരണം, എന്നാൽ എല്ലാ വിശദാംശങ്ങളും ഉടൻ തന്നെ അല്ലെങ്കിൽ എല്ലായ്പ്പോഴും ഞങ്ങൾക്കറിയാം. ആധുനിക ഗോൾഫ് ക്ലബ്ബുകൾ, കോർപ്പറേറ്റ് ബോർഡുകൾ, അക്കാദമിക് സംഭാഷണ ഇടപെടലുകൾ, ആപ്പിൾ സ്റ്റോർ ജീനിയസ് ബാർ എന്നിവയിലേക്കുള്ള യാത്രകൾ എന്നിവയെല്ലാം തന്നെ അദ്ദേഹത്തിന്റെ പ്രവൃത്തികൾ പൂർത്തിയാക്കിയിട്ടുണ്ട്.

കാത്തിരിക്കുക, എല്ലാ ചീഞ്ഞ വിശദാംശങ്ങളോടും ഒരു അവസാന ‘മുല്ലർ റിപ്പോർട്ട്’ ഉണ്ടായിരിക്കില്ലേ?

നിർബന്ധമില്ല. വാസ്തവത്തിൽ, ഒരുപക്ഷെ അല്ല.

1998 ൽ ഇൻഡിപെൻഡൻറ് കൌണ്ട് കെനെത്ത് സ്റ്റാർ നിർമ്മിച്ച മൾട്ടി ടോമുകൾ പോലെയുള്ള പൊതുജനങ്ങൾക്ക് സമർപ്പിച്ച വിശദമായ ഒരു അന്വേഷണ വിവരവും ഉണ്ടാകും എന്ന് തോന്നുന്നില്ല.

പകർപ്പവകാശ അലമ്യ്
Starr റിപ്പോർട്ട് ചിത്രം അടിക്കുറിപ്പ് ബോക്സുകൾ പെട്ടിയിലേക്ക്

ഒരു റിയൽ എസ്റ്റേറ്റ് അന്വേഷണം ആരംഭിച്ചുകൊണ്ട് മോണിക്ക ലിവിൻസ്കിയുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് ബിൽ ക്ലിന്റന്റെ ബന്ധം പല നിയമങ്ങളുമായി ഫെഡറൽ ചട്ടപ്രകാരം ഭരിച്ചു. മുൻ ജഡ്ജിയും റിപ്പബ്ലിക്കൻ അഡ്മിനിസ്ട്രേറ്ററുമായ അഭിഭാഷകൻ കൂടിയായ മിസ്റ്റർ താരം മരിയൻ മുള്ളറുടെ പുസ്തകത്തിൽ നിന്ന് വ്യത്യസ്തമായ ഒരു വ്യക്തിയായിരുന്നു.

മിസ്റ്റർ മുള്ളർ ന്റെ അന്വേഷണം ജസ്റ്റിസ് വകുപ്പിന്റെ ആഭിമുഖ്യത്തിൽ നടത്തിയ ഒപ്പം ആണ് അതിന്റെ ചട്ടങ്ങൾ പ്രകാരം നിയന്ത്രിച്ചിരിക്കുന്നു .

അറ്റോർണി ജനറൽ ബിൽ ബററിന്റെ പ്രോസിക്യൂറിയൽ തീരുമാനത്തെക്കുറിച്ച് വിശദീകരിക്കുന്ന ഒരു “രഹസ്യ റിപ്പോർട്ട്” അദ്ദേഹത്തിനുണ്ടായിരുന്നു.

അപ്പോൾ ബാർ അപ്പോൾ സെനറ്റ്, ഹൗസ് ജുഡീഷ്യറി കമ്മിറ്റിയുടെ മുൻനിര അംഗങ്ങളെ ഏറ്റെടുക്കുക. ഏതെങ്കിലും നടപടികൾ സ്വീകരിക്കുകയോ അല്ലെങ്കിൽ സ്പെഷ്യൽ കൌൺസിലിൻറെ നിർദ്ദിഷ്ട നടപടികളെ അദ്ദേഹം മറികടക്കുകയും ചെയ്തു.

ഈ റിപ്പോർട്ടുകൾ അല്ലെങ്കിൽ ആശയവിനിമയങ്ങളെല്ലാം ഞങ്ങളെല്ലാം ആക്സസ് ചെയ്യാൻ കഴിയുന്നതരത്തിൽ “പൊതു താൽപ്പര്യം” ഉള്ളതാണോ എന്ന് തീരുമാനിക്കാൻ അറ്റോർണി ജനറലിനാണ് അത്.

ക്രിമിനൽ പ്രോസിക്യൂവിന് ഇടയാക്കാത്ത അന്വേഷണങ്ങളെക്കുറിച്ചുള്ള വിവരങ്ങൾ നൽകാൻ പരമ്പരാഗതമായി ജസ്റ്റിസ് ഡിപാർട്ട്മെന്റ് വിമുഖത കാണിക്കുന്നു. ബറാക് ഒബാമയുടെ സ്റ്റേറ്റ് സെക്രട്ടറി ആയിരുന്ന സമയത്ത് ഹിലരി ക്ലിന്റന്റെ സ്വകാര്യ ഇ-മെയിൽ സെർവറിന്റെ ഉപയോഗം സംബന്ധിച്ച ഫെഡറൽ അന്വേഷണത്തിന്റെ ഫലങ്ങളെ കുറിച്ച് ജൂലൈ 2016 ലെ മുൻ എഫ്.ബി.ഐ മുൻ ഡയറക്ടർ ജെയിംസ് കോമിയുടെ പ്രസ്താവനയിൽ ഇത് വളരെ പ്രധാനപ്പെട്ട ഒരു മാർഗമായിരുന്നു.

ക്ലാരന്റെ പ്രസിഡന്റ് കാമ്പിനുണ്ടായ കടുത്ത പരുക്കേറ്റ മിസ്റ്റർ കമേയുടെ തീരുമാനത്തിൽ നിന്നും രാഷ്ട്രീയ തകർച്ചയെ നേരിട്ടാൽ ഡൊണാൾഡ് ട്രംപിൽ പങ്കെടുത്ത മുള്ളറുടെ അന്വേഷണത്തിൻറെ രഹസ്യാത്മകമായ കേടുപാടുകൾ സൂക്ഷിക്കുന്നതിനുള്ള തീരുമാനത്തെ പ്രതിരോധിക്കാൻ ജസ്റ്റിസ് ഡിപ്പാർട്ട്മെന്റ് ഉദ്യോഗസ്ഥർ ഉദ്ധരിച്ചുകൊണ്ട്, .

ബിൽ ബാറിൽ എന്ത് ചെയ്യും?

ഇത് ദശലക്ഷം ഡോളർ ചോദ്യമാണ്.

ജനുവരി സെനറ്റ് സ്ഥിരീകരണക്കേസുകളിൽ നടത്തിയ സാക്ഷ്യത്തിൽ, മുല്ലർ അന്വേഷണ റിപ്പോർട്ട് തയ്യാറാക്കിയ റിപ്പോർട്ടുകളോ റിപ്പോർട്ടുകളോ പ്രസിദ്ധീകരിക്കാൻ ബാർക്ക് പലതവണ ഡെമോക്രാറ്റുകൾ നിർദ്ദേശം നൽകി.

അവൻ തിടുക്കപ്പെടുത്തി.

“എന്റെ ലക്ഷ്യം, ലക്ഷ്യം കോൺഗ്രസിനും പൊതു ജനങ്ങൾക്കും ഉള്ള വിവരങ്ങൾ എനിക്ക് കഴിയുന്നത്ര നേടാനാകും,” സെനറ്റർ ഡൈനെ ഫിൻസ്റ്റീൻ പറഞ്ഞു. “ഈ ചട്ടങ്ങൾക്കനുസൃതമായി വിവരങ്ങൾ പുറത്തുവിടാൻ ഞാൻ ശ്രമിക്കാറുണ്ട്. എത്രത്തോളം എനിക്ക് വിവേചനാധികാരമുണ്ടെന്ന് ഞാൻ മനസ്സിലാക്കുന്നു.

അദ്ദേഹത്തിന്റെ ഉത്തരങ്ങൾ ശ്രദ്ധാപൂർവ്വം വിഗ്ഗിങ്ങ് മുറിയിൽ ഉപേക്ഷിച്ചു. ജസ്റ്റിസ് ഡിപ്പാർട്ട്മെന്റിന്റെ സ്പെഷ്യൽ കൗൺസൽ റെഗുലേഷൻസ് ഒരു സീലിങ് അല്ലെങ്കിൽ ഫ്ലോർ ആയിട്ടാണ് അദ്ദേഹം വീക്ഷിക്കുക. ഇത് ക്ലൈമറ്റ് ആവശ്യകതകളും പ്രോസിക്യൂറിയൽ മാർഗനിർദേശങ്ങളും നൽകി അതിനനുസരിച്ചുള്ള വെളിപ്പെടുത്തലിന്റെ ചുരുക്കമോ അല്ലെങ്കിൽ വെളിപ്പെടുത്താനാവുന്ന പരിധിയെങ്കിലുമോ ആയിരിക്കും.

അതുകൊണ്ട് നമുക്ക് ഒന്നും അറിയില്ല.

ഇത് തീർച്ചയായും ഒരു സാധ്യതയാണ്. അല്ലെങ്കിൽ നാം എന്തെങ്കിലും പഠിച്ചാൽ, അത് പരസ്യമായി ഉപയോഗിക്കുന്നതിന് ഒരു സമയം എടുത്തേക്കാം, അല്ലെങ്കിൽ (വാഷിങ്ടണിലെ കാര്യങ്ങൾ ചെയ്യുന്ന കാര്യം, ചോർച്ച ചെയ്യാൻ).

രാഷ്ട്രീയ ലോകം മിസ്റ്റർ മുല്ലർ തന്റെ കണ്ടെത്തലുകൾ മിസ്റ്റർ ബാറിനു മുൻപായി പഠിച്ചിട്ട്, മണിക്കൂറുകൾ, ദിവസം, ചിലപ്പോൾ ആഴ്ചകൾ എന്നിവയെക്കുറിച്ച് പഠിക്കുന്നു. എന്തായാലും എന്തെങ്കിലുമുണ്ടെങ്കിൽ എന്താണെന്നു മനസ്സിലാക്കാൻ വാഷിങ്ടണിലെ രംഗം ഒന്നു ഭാവനയിൽ കാണുക.

എന്നിരുന്നാലും മറ്റൊരു സാധ്യതയുണ്ട്.

ഇപ്പോൾ വരെ, മുള്ളർ തന്റെ കോടതി രേഖകൾ വഴി വിശദീകരിച്ചു, അവ വിശദമായി സമ്പന്നരും പുതിയ വെളിപ്പെടുത്തലുകളും ഉള്ളവയാണ്. അറ്റോർണി ജനറലിനു വേണ്ടി മുള്ളറുടെ റിപ്പോർട്ട് രഹസ്യാത്മകമായിരിക്കുമെങ്കിലും, അന്വേഷണത്തിന്റെ സമാപന സമയത്ത് അത് അവസാനമായിരിക്കില്ല.

വരാൻ കൂടുതൽ കുറ്റാരോപണം ഉണ്ടാകാം.

കഴിഞ്ഞ 21 മാസക്കാലം, മുല്ലർ തന്റെ പ്രോസിക്യൂട്ടർ ഡോക്യുമെന്റുകളിൽ – അമേരിക്കൻ ഏജൻസികളും പ്രവർത്തകരും യുഎസ് രാഷ്ട്രീയ പ്രക്രിയയെക്കുറിച്ചുള്ള വിവരങ്ങൾ ശേഖരിച്ചത് എങ്ങനെയെന്ന് വിശദീകരിച്ചു, അമേരിക്കൻ രാഷ്ട്രീയ കാഴ്ചപ്പാടുകൾ സ്വാധീനിക്കുന്നതിനും, ക്ലിന്റന്റെ പ്രസിഡന്റ് കാമ്പയിനായുള്ള ആക്രമണത്തിനിടയ്ക്ക്, ഡെമോക്രാറ്റിക് പ്രവർത്തകരുടെ ഇമെയിലുകളും ഫയലുകളും ഹാക്ക് ചെയ്തു.

പ്രസിഡന്റിന്റെ ആന്തരിക കാമ്പയിൻ വൃത്തങ്ങളിൽ പലതരം പിഴവുകളുണ്ടാക്കാൻ അദ്ദേഹം നീതി നടപ്പാക്കുകയും റഷ്യൻ ബന്ധങ്ങളെക്കുറിച്ച് നുണപറയുകയും ചെയ്തു.

ട്രംപ് വ്യക്തിപരമായ അഭിഭാഷകനായ മിഖായേൽ കോഹിനുമായി ഒരു കരാർ ഒപ്പുവെക്കാൻ അദ്ദേഹം സഹായിച്ചു. 2016 ലെ പ്രസിഡന്റ് തെരഞ്ഞെടുപ്പിന്റെ ചൂടിൽ റഷ്യൻ ഉദ്യോഗസ്ഥർക്കൊപ്പം ട്രംപ് ബിസിനസുമായി ചർച്ച നടത്തിയിരുന്നു.

വിപ്ലവകാരിയായ റോജർ സ്റ്റോണിനെക്കുറിച്ച് തന്റെ ബന്ധത്തെക്കുറിച്ച് അദ്ദേഹം ആരോപണമുന്നയിച്ചിരുന്നു. അമേരിക്കയുടെ രാഷ്ട്രീയ രക്തചംക്രമണത്തിലേക്ക് റഷ്യ അതിന്റെ പരുക്കേറ്റ വസ്തുക്കളെ കുത്തിക്കടപ്പെടുത്തി.

ചിത്ര പകർപ്പവകാശ നിയമങ്ങൾ

പ്രത്യേക നിർദ്ദേശം വൈറ്റ് ഹൗസിലേക്ക് നയിക്കുന്ന പ്രോസിക്യൂലൈറ്റ് പാത്ത് നിർമ്മിക്കാൻ കഴിയും, അന്തിമ കല്ലുകൾ സജ്ജമാക്കേണ്ടതാണ്. കഴിഞ്ഞ ഏതാനും മാസങ്ങളായി മുള്ളറുടെ സംഘം ഉപയോഗിച്ച ഫെഡറൽ കോടതിയിൽ നിരവധി കുറ്റവാളി കേസുകളും ഫയൽ ചെയ്തിട്ടുണ്ട്. രാഷ്ട്രീയവും നിയമപരവുമായ ബോംബുകളാണെങ്കിൽ, അവരുടെ ചിത്രങ്ങൾ പ്രദർശിപ്പിക്കും.

അല്ലെങ്കിൽ അവ മുകുളങ്ങൾ ആയിരിക്കാം.

അങ്ങനെയാണല്ലേ?

കഷ്ടം. മുള്ളർ അന്വേഷണം ഷോപ്പിനെ മറികടന്ന് “റിപ്പോർട്ട്” ഒന്നും ഇല്ലെങ്കിലും, പുതിയ കുറ്റാരോപണങ്ങൾ ഒന്നും ഇല്ല, അറ്റോർണി ജനറൽ പൊതു പരസ്യ പ്രസ്താവനകൾ ഏതാനും വിശദാംശങ്ങൾ നൽകുന്നു, ഇത് കഥയുടെ അവസാനമല്ല.

മുൻ ദേശീയ ദേശീയ ഉപദേഷ്ടാവ് മൈക്കിൾ ഫ്ളിൻ, കാപിറ്റൽ ചെയർമാൻ പോൾ മാനാഫോർട്ട്, ഡെപ്യൂട്ടി ക്യാമ്പൈൻ സഹായി റിക്ക് ഗേറ്റ്സ് എന്നിവരടങ്ങിയ പ്രത്യേക കേസുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് ധാരാളം കേസുകളുണ്ട്.

ദീർഘകാല ട്രംപ് ഉപദേഷ്ടാവായ മിസ്റ്റർ സ്റ്റോണിന് കോൺഗ്രസുമായി നുണപറഞ്ഞതിന്റെയും, നീതിയുടെ തടസ്സം, ആരോപണങ്ങളുടെയും പേരിൽ ആരോപണ വിധേയനായിട്ടില്ല. ഈ പ്രോസിക്യൂഷൻ സർക്കാരിന്റെ അഭിഭാഷകർക്ക് കൈമാറുകയാണ് മുള്ളർ. കോൺകോർഡ് മാനേജ്മെൻറ് ആൻഡ് കൺസൾട്ടിംഗിനെതിരെ ഒരു പ്രത്യേക കൌൺസൽ കേസും നിലവിലുണ്ട്. റഷ്യയുടെ 2016 സോഷ്യൽ മീഡിയാ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് പ്രചാരണത്തിന് സഹായിക്കുന്ന മുള്ളർ മില്ലെറെർ ഈ ആരോപണം ഉന്നയിച്ചിട്ടുണ്ട്.

അതേസമയം, പ്രത്യേക അന്വേഷണ സംഘത്തിൽ നിന്ന് സ്വതന്ത്രമായി പ്രവർത്തിക്കുന്ന മറ്റ് അന്വേഷണങ്ങളുടെ ഒരുപാട് ഉണ്ട്. ന്യൂയോർക്കിലെ ഫെഡറൽ അന്വേഷകർ ട്രാംപ് കാമ്പയിൻ, ട്രംപ് ഉദ്ഘാടന സമിതിയുടെ ബിസിനസ്സുകളും പെരുമാറ്റച്ചട്ടങ്ങളും വഴി തെരഞ്ഞെടുപ്പ്-നിയമലംഘനം നടത്താൻ ശ്രമിക്കുന്നു.

വാഷിങ്ടണിലും വിർജീനിയയിലും യുഎസ് അഭിഭാഷകർ തങ്ങളുടെ കൈകൾ ഉണ്ട്. റഷ്യൻ മരിയ ബ്യൂട്ടയുടെ ഉന്നയിച്ച കേസുമായി, ഫ്ളാനിൻറെ ബിസിനസ് അസോസിയേറ്റുകളെ നിയമവിരുദ്ധമായി ദുരുപയോഗം ചെയ്യില്ല.

മിസ്റ്റർ ട്രമ്പിന്റെ സന്നദ്ധസംഘടനയും ട്രംപ് ഓർഗനൈസേഷന്റെ ടാക്സ് ഫയലിങ്ങും സംസ്ഥാന തല അന്വേഷണങ്ങളും, മേരിലാൻഡും, ഡിസ്ട്രിക്ട് ഓഫ് കൊളംബിയയും നടത്തുന്ന തുടർച്ചയായ കേസ്, പ്രസിഡന്റ്, ബിസിനസ് ഇടപാടുകൾ വഴി, അംഗീകാരം നിരോധിക്കുന്ന ഒരു ഭരണഘടനാ നിയമലംഘനം നടത്തുന്നതായി ആരോപിക്കുന്നു. അധികാരത്തിലിരിക്കുമ്പോൾ വിദേശ ഗവൺമെന്റുകളിൽ നിന്നുള്ള പണം.

മില്ലർ സ്റ്റേജിൽ നിന്ന് പുറത്തുകടക്കും, പക്ഷേ നാടകം തുടരും.