Yo-yo dieting നിങ്ങളുടെ ഹൃദയത്തെ യാതൊരു പ്രയോജനവും ചെയ്യില്ല – Health24

Yo-yo dieting നിങ്ങളുടെ ഹൃദയത്തെ യാതൊരു പ്രയോജനവും ചെയ്യില്ല – Health24

Health

ധാരാളം ആളുകൾ തങ്ങളുടെ അനുയോജ്യമായ ശരീരഭാരം നിലനിർത്താൻ സമരം ചെയ്യുന്നു. എന്നാൽ, പലപ്പോഴും നഷ്ടപ്പെടാത്ത, തിരികെ വരുന്ന പൗണ്ടുകൾ – യോ-യോ ഭക്ഷണരീതി – നിങ്ങളുടെ ഹൃദയത്തിന് യാതൊരു പ്രയോജനവും ഉണ്ടാകില്ല.

ഒരു പുതിയ പഠനത്തിൽ കണ്ടെത്തി കുറഞ്ഞത് 10 പൗണ്ട് നഷ്ടം, എന്നാൽ പിന്നീട് ഒരു ഭാരം വീണ്ടും ഭാരം, ഹൃദയ രോഗങ്ങൾ റിസ്ക് ഘടകങ്ങൾ കൂടുതൽ സാധ്യത. ഒരു യോ-യോ പ്രഭാതത്തിൽ കൂടുതൽ കൂടുതൽ കാലം, അവരുടെ ഹൃദയമിടിപ്പിനേക്കാൾ മോശമാണ്.

നേരിയ അമിതഭാരം

സ്ത്രീകൾ ആരോഗ്യകരമായ പരിധിയിൽ തങ്ങളുടെ ഭാരം നിലനിർത്തുന്നതിന് യോ-യോ പ്രയാസമുണ്ടാക്കുന്നുമില്ല. യോഗ-യോ ഡോറ്റേററുകൾക്ക് 82% സാധ്യത കുറവാണെന്ന് പഠനം കണ്ടെത്തി.

വെയ്റ്റ് സൈക്ലിംഗ് വളരെ സാധാരണമാണ് – 20 വരെ ചക്രങ്ങളുള്ള റേഞ്ചാണ്. ഭാരത്തെ സൈക്ലിംഗിൻറെ ഒന്നോ അതിലധികമോ എപ്പിസോഡുകൾ ഒരു ദരിദ്ര ആരോഗ്യ സ്കോർപറ്റിയുള്ളതാണെന്ന് പഠനറിപ്പോർട്ട് ബ്രൂക്ക് അഗർവാൾ പറഞ്ഞു. ന്യൂയോർക്ക് നഗരത്തിലെ കൊളംബിയ യൂണിവേഴ്സിറ്റി മെഡിക്കൽ സെന്ററിലെ മെഡിക്കൽ സയൻസസിലെ അസിസ്റ്റന്റ് പ്രൊഫസറാണ്.

ന്യൂയോർക്ക് സിറ്റിയിലെ ഏതാണ്ട് 500 വനിതകളാണ് പഠനം നടത്തിയത്. അവരുടെ ശരാശരി പ്രായം 37 ആണ്. ഏതാണ്ട് മൂന്നിൽ രണ്ട് ഭൂരിപക്ഷവും വംശീയമോ വംശീയമോ ആയ ന്യൂനപക്ഷങ്ങളിൽ നിന്നായിരുന്നു.

പഠനത്തിൽ സ്ത്രീകളുടെ ശരാശരി ബോഡി മാസ് ഇൻഡക്സ് (ബി.എം.ഐ) 26 ആയിരുന്നു – അമിത ഭാരക്കുറവ്. ശരീരത്തിന്റെയും ശരീരഭാരത്തിന്റേയും അടിസ്ഥാനത്തിൽ ഒരു വ്യക്തിയുടെ ശരീരത്തിലെ കൊഴുപ്പ് കണക്കിലെടുക്കുകയാണ് BMI. യുഎസ് നാഷണൽ ഹാർട്ട്, ലംഗ്, ബ്ലഡ് ഇൻസ്റ്റിറ്റിയൂട്ട് എന്നിവ പ്രകാരം 18.5 നും 24.9 നും ഇടയിൽ സാധാരണ BMI ആണ്. അമിതഭാരം 25 നും 29.9 നും ഇടയിലാണ്, 30 ന് 30 വയസ്സ്.

സ്ത്രീകളിലെ ഏതാണ്ട് നാലിൽ മൂന്നുഭാഗവും യോ-യോ ഭക്ഷണ ശീലത്തിന് ഒരു തവണയെങ്കിലും റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തിട്ടുണ്ട്.

യോ-യോ റോളർ കോസ്റ്റർ

അമേരിക്കൻ ഹാർട്ട് അസോസിയേഷന്റെ “ലൈഫ് സിമ്പൽ 7” ശുപാർശകൾ ഉപയോഗിച്ച് ഗവേഷകർ ഗാർഹിക ഹൃദയത്തെ പരിശോധിച്ചു. ഹൃദ്രോഗ സാധ്യതകൾ എത്രമാത്രം നിയന്ത്രിക്കാമെന്ന അളവിലുള്ള അളവുകോലുകളാണ് ഈ ഏഴ് ഘടകങ്ങൾ. ആരോഗ്യകരമായ ഭക്ഷണക്രമം, പതിവായി വ്യായാമം ചെയ്യുക, ശരീരഭാരം കുറയ്ക്കൽ, പുകവലി ഉപേക്ഷിക്കുക, രക്തസമ്മർദ്ദം, കൊളസ്ട്രോൾ, രക്തത്തിലെ പഞ്ചസാരയുടെ അളവ് എന്നിവ നിയന്ത്രിക്കുക.

ലൈഫ്സ് സിമ്പിൾ 7 ൽ മൊത്തത്തിലുള്ള മൊത്തത്തിലുള്ള ആകെ സ്കോർ 51% കുറവാണെന്ന് അഭിപ്രായപ്പെട്ടു. പ്രതിവിധിയേക്കാൾ 65% കുറവായിരുന്നു അത്.

കൂടുതൽ ഒരു സ്ത്രീ ഭക്ഷണത്തിനും വേഗം വീണ്ടെടുക്കും, ലൈഫ്സ് സിമ്പിൾ 7 സ്കോർ മോശമായ. ഗർഭിണിയായിരുന്നിട്ടില്ലാത്ത സ്ത്രീകൾക്ക് യോ-യോ ഡോറ്റിട്ടിങ്ങിന്റെ ഫലങ്ങളാൽ കൂടുതൽ സ്വാധീനമുണ്ടായി.

“ഈ വനിതകൾ ചെറുപ്പക്കാരും ചെറുപ്പക്കാരും നിങ്ങൾ യോ-യ്യോ ഭക്ഷണരീതി ആരംഭിക്കും, അത് നിങ്ങൾക്ക് വേണ്ടി വരാം, നിങ്ങൾ ആ യോ-യോ റോളർ കോസ്റ്ററാണ് ആദ്യം വന്നാൽ ഹൃദയ സംബന്ധമായ അസുഖം വർധിക്കും,” അഗർവാൾ പറഞ്ഞു.

നിങ്ങളുടെ ഹൃദയത്തെ ആരോഗ്യത്തിന് എങ്ങനെ yo-yo dieting മോശമായിരിക്കാം?

ഈ പഠനം ഒരു കാരണവും സ്വാധീനവുമായുള്ള ബന്ധം തെളിയിക്കുന്നില്ലെന്ന് അഗർവാൾ പറഞ്ഞു. എന്നാൽ ശരീരഭാരം കുറയ്ക്കുമ്പോൾ നിങ്ങൾ മെലിഞ്ഞ പേശി നഷ്ടപ്പെടുത്തുന്നു, നിങ്ങൾ അത് വീണ്ടെടുക്കുമ്പോൾ അത് പലപ്പോഴും കൊഴുപ്പാണ്. പിന്നെ, അവൾ പറഞ്ഞു, ഇത് പതിവ് ഹൃദ്രോഗവുമായി ബന്ധപ്പെട്ടതാണ് അടിവയറ്റിൽ കഴിക്കുന്ന കൊഴുപ്പ്.

ശരീരം ജീവനോടെ സൂക്ഷിക്കുക

ന്യൂയോർക്ക് സിറ്റിയിലെ ന്യൂയോയു ലംഗൺ ഹെൽത്തിലെ ഒരു പോഷകാഹാര വിദഗ്ദ്ധനാണ് സമന്ത ഹെല്ലർ. പഠനത്തിൽ പങ്കുചേരാനായില്ല, പക്ഷേ കണ്ടെത്തലുകളെക്കുറിച്ച് അഭിപ്രായപ്പെട്ടു.

“നമ്മുടെ ശരീരങ്ങൾ നമുക്ക് എന്തിനാണ് കഴിക്കുന്നത് അല്ലെങ്കിൽ ഭക്ഷണമില്ല എന്ന് മനസിലാകുന്നില്ല, അവ നിലനിൽക്കാൻ വേണ്ടത്ര പോഷകങ്ങൾ ലഭിക്കുമ്പോൾ നമ്മുടെ ശരീരത്തിന് അറിയാം,” അവർ പറഞ്ഞു. “നിങ്ങൾ ഒരു നിയന്ത്രിത ഭക്ഷണത്തിലാണെങ്കിൽ, നിങ്ങൾ വീണ്ടും തിന്ന് തുടങ്ങുകയാണെങ്കിൽ, നിങ്ങളുടെ ശരീരം എന്തൊക്കെ സംരക്ഷിക്കാൻ തുടങ്ങും, കാരണം ഭക്ഷണം തിരിച്ചെത്തുമെന്നത് അറിയില്ല നിങ്ങളുടെ ശരീരം നിങ്ങളെ ജീവനോടെ നിലനിർത്താൻ ശ്രമിക്കുന്നു. സമയം, ശരീരത്തിൽ കൂടുതൽ കാര്യക്ഷമമായിരിക്കുന്നു. ”

ഹെർഡർ പറഞ്ഞു, നിങ്ങളുടെ ശരീരം നിങ്ങൾക്ക് ആവശ്യമാണെന്ന് കരുതുന്നെങ്കിൽ ഭക്ഷണം കഴിക്കാൻ നിങ്ങളെ പ്രേരിപ്പിക്കും. “നിങ്ങൾ ശരിക്കും വിശന്നപ്പോൾ ഭക്ഷണം കൂടുതൽ മെച്ചപ്പെടുത്തുമോ? അത് ശരീരത്തിന് തിന്നുകയും ജീവനോടെ സൂക്ഷിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു.”

എന്താണ് അർത്ഥം, ഹെലർ പറഞ്ഞു, “എന്നേക്കും നിലനിർത്താൻ കഴിയുന്ന ഒരു ഭക്ഷണക്രമത്തിൽ ദത്തെടുക്കാൻ ശ്രമിക്കുക.” മെഡിറ്ററേനിയൻ ഭക്ഷണരീതി പോലുള്ള പ്രധാനമായും പ്ലാൻറ് അടിസ്ഥാനമാക്കിയുള്ള ഭക്ഷണമാണ് നിർദ്ദേശിച്ചിരിക്കുന്നത്.

ചെറിയ മാറ്റങ്ങൾ വരുത്തുന്നത് സുസ്ഥിരമായ മാറ്റങ്ങൾക്ക് ഇടയാക്കും എന്ന് അഗർവാൾ പറഞ്ഞു.

ഹ്യൂസ്റ്റണിലെ ഒരു അമേരിക്കൻ ഹാർട്ട് അസോസിയേഷൻ മീറ്റിംഗിൽ കണ്ടെത്തലുകൾ അവതരിപ്പിക്കുകയാണ് അഗർവാൾ. മീറ്റിംഗുകളിൽ അവതരിപ്പിച്ച കണ്ടെത്തലുകൾ പ്രാഥമിക വിധേയമാവുന്നതാണ്, ഒരു പിയർ-റിവ്യൂഡ് ജേണലിൽ പ്രസിദ്ധീകരിച്ചതുവരെ.

ഇമേജ് ക്രെഡിറ്റ്: iStock