കശ്മീർ സിവിക് ബോഡി തലവൻമാർ ഹോട്ടലിൽ ഫേസ്ബുക്കിൽ എത്തിയതായി റിപ്പോർട്ട്.

കശ്മീർ സിവിക് ബോഡി തലവൻമാർ ഹോട്ടലിൽ ഫേസ്ബുക്കിൽ എത്തിയതായി റിപ്പോർട്ട്.

Politics
ശ്രീനഗർ:

ലോക്സഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ വോട്ടെടുപ്പ് നടത്താൻ രാഷ്ട്രീയ പാർട്ടികൾ തീരുമാനിച്ചതിന് ശേഷമാണ് വോട്ടെടുപ്പ് നടന്നത്. ബിജെപി ഒഴികെയുള്ള എല്ലാ രാഷ്ട്രീയ പാർട്ടികളും ബിജെപി ഒഴികെയുള്ള എല്ലാ രാഷ്ട്രീയ പാർട്ടികളുമായും ഒരേസമയം സംസ്ഥാന, പാർലമെൻറ് തെരഞ്ഞെടുപ്പുകൾ നടത്തരുതെന്ന് കമ്മീഷൻ തീരുമാനിച്ചു.

എന്നിരുന്നാലും, കശ്മീർ താഴ്വര, സുരക്ഷാ ഭീഷണികൾ നേരിടുന്ന പ്രതിസന്ധിയും, സംസ്ഥാനത്ത് തീവ്രവാദ പ്രവർത്തനത്താൽ കുഴഞ്ഞുവീഴുന്ന തിരഞ്ഞെടുപ്പ് തടസ്സങ്ങളും കരിവാരിത്തേക്കാനുള്ള വസ്തുതയെ അവഗണിക്കാൻ രാഷ്ട്രീയ നേതാക്കളുടെ നിരാശ മനസിലാക്കാൻ കഴിയില്ല.

ഇത് മാതൃകയാക്കുക: രണ്ടു വർഷത്തോളം, അനന്തനാഗ് ലോക്സഭാ മണ്ഡലത്തിൽ ഉപരോധം ഏർപ്പെടുത്തുന്നതിന് ഇസിസിന് കഴിഞ്ഞില്ല. ശ്രീനഗർ ലോക്സഭാ തിരഞ്ഞെടുപ്പിലെ വോട്ടെടുപ്പിൽ ഒറ്റക്കെട്ടായി വോട്ടെടുപ്പ് നടന്നിരുന്നു. അനന്ത്നാഗിൽ നടന്ന ജനകീയ പ്രക്ഷോഭത്തിന് എട്ടുപേരടങ്ങുന്ന ജനങ്ങളുടെ ജീവൻ പൊലിഞ്ഞു.

കഴിഞ്ഞ വർഷം ഒക്ടോബറിൽ സംസ്ഥാനത്ത് മുനിസിപ്പൽ തെരഞ്ഞെടുപ്പ് നടന്നപ്പോൾ പഞ്ചായത്ത് തെരഞ്ഞെടുപ്പ് ഡിസംബർ മാസത്തിലാണ് നടന്നത്. രണ്ട് കേസുകളിലും കശ്മീർ താഴ്വരയിലെ ചില സ്ഥലങ്ങളിൽ ഒറ്റ അക്കത്തിൽ വോട്ടെടുപ്പ് നടന്നു. മറ്റേതെങ്കിലും സ്ഥാനാർത്ഥി, ഏതെങ്കിലും സ്ഥാനാർഥി ഇല്ലാതെ എതിരാളികൾ തിരഞ്ഞെടുക്കപ്പെട്ടു. മുനിസിപ്പൽ തിരഞ്ഞെടുപ്പിൽ മത്സരിച്ചവരിൽ നൂറോ നാൽപ്പത്തിരണ്ട് സ്ഥാനാർത്ഥികളും വിജയിച്ചു. ഇതിൽ 130 പേരും കാശ്മീരിൽ ഉണ്ടായിരുന്നു. പഞ്ചായത്ത് തെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ കശ്മീർ ഡിവിഷൻ – ഷോപിയാൻ, കുൽഗം, പുൽവാമ എന്നീ മൂന്ന് ജില്ലകളിൽ അംഗങ്ങൾ എതിരായി തെരഞ്ഞെടുക്കപ്പെട്ടു.

ക്രമസമാധാനത്തിന്റെ പ്രശ്നം മാത്രമായിരുന്നില്ല മുഖ്യ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് കമ്മീഷണർ സുനിൽ അറോറ. എന്നാൽ, സ്ഥാനാർത്ഥികളുടെ സുരക്ഷയ്ക്കായി കമ്മീഷൻ കണക്കുകൂട്ടി.

“മുൻകാല പഞ്ചായത്ത് തെരഞ്ഞെടുപ്പിലെ പല സ്ഥാനാർത്ഥികളും ഇപ്പോഴും സംസ്ഥാന ഗവർണർക്ക് ഗസ്റ്റ് ഹൗസുകളിലാണ് താമസിക്കുന്നത്,” ഡസൻ കണക്കിന് തെരഞ്ഞെടുക്കപ്പെട്ട മുനിസിപ്പൽ, പഞ്ചായത്ത് പ്രതിനിധികൾ എന്നിവരെ പരാമർശിച്ചുകൊണ്ട് സുരക്ഷാ ഭീഷണി മൂലം അവിടെ തന്നെ തുടരുകയാണ്.

കഴിഞ്ഞ കാലങ്ങളിൽ, സംസ്ഥാനത്ത് നിരവധി പഞ്ചായത്ത് അംഗങ്ങളെ തീവ്രവാദികൾ കൊലപ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ട്, “മത്സരാർത്ഥികളുടെ കണ്ണിൽ ആസിഡൊ പകരാൻ” പലരെയും ഭീഷണിപ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ട്.

കാശ്മീർ, വടക്കൻ കാശ്മീർ എന്നിവിടങ്ങളിലെ എല്ലാ ജില്ലകളിലും സുരക്ഷ ഉറപ്പാക്കാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്നവർക്ക് വേണ്ടി ശ്രീനഗറിൽ 300 ഹോട്ടൽ മുറികൾ നിർത്തിവെച്ചിട്ടുണ്ടെന്ന് സംസ്ഥാന സർക്കാറിനു മുന്നിൽ വെളിപ്പെടുത്തിയിരുന്നു.

ന്യൂസ് 18 അവരുടെ തിരഞ്ഞെടുക്കപ്പെട്ട പ്രതിനിധികളിൽ ഏതാനും പേരെ പുറത്താക്കി, അവരുടെ അനുഭവങ്ങൾ അജ്ഞാതാവസ്ഥയിൽ പങ്കുവെച്ചു.

തെക്കൻ കശ്മീരിലെ കോർപ്പറേറ്ററായ ഷബീർ അഹ്മദ് (പേര് മാറ്റി) തെരഞ്ഞെടുപ്പ് പ്രഖ്യാപിച്ചതിനുശേഷം ഒരു ഹോട്ടലിൽ താമസിക്കുകയായിരുന്നു.

“ഞാൻ തെരഞ്ഞെടുപ്പിനുവേണ്ടി എന്റെ രേഖകൾ സമർപ്പിച്ചതിനാൽ, ഞാൻ മറ്റൊരു ഹോട്ടൽ കോർപ്പറേറ്ററുമായി ഒരു ഹോട്ടലിൽ താമസിക്കുകയാണ്,” ഷബീർ ന്യൂസ് 18 പറഞ്ഞു.

തെരഞ്ഞെടുപ്പിൻറെ നാളിലും, അവൻ ഒരേ മുറിയിൽ താമസിക്കുകയായിരുന്നു. കാരണം അവൻ അനിയന്ത്രിതമായിരുന്നു.

“ഞാൻ എന്റെ വീടിനെ സന്ദർശിക്കാറുണ്ടായിരുന്നു,” അദ്ദേഹം പല തവണ തന്റെ വീട്ടിലേക്കു പോയി. “ഞങ്ങളുടെ പ്രദേശത്ത് അപകടമുണ്ട്. തീവ്രവാദികൾ എന്നെ കണ്ടെത്തുന്നെങ്കിൽ അവർ എൻറെ ശരീരത്തിൽ വെടിയുണ്ടകൾ പമ്പ് ചെയ്യുന്നതാണ്, “അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

6,000 രൂപ മാസ ശമ്പളം ലഭിക്കുന്നു. “ഒരു മാസത്തിനുള്ളിൽ എന്റെ സിഗരറ്റത്തെ ഞാൻ പുകവലിക്കുന്നു,” ഷബീർ തന്റെ സാഹചര്യത്തിൽ ചിരിച്ചു. ജീവിക്കാനായി, ഇപ്പോൾ ശ്രീനഗർ, ജമ്മു എന്നിവിടങ്ങൾക്കിടയിലൂടെ സഞ്ചരിക്കുന്ന ഒരു ചെറിയ ഉണക്കു-ഫലം ബിസിനസ്സ് പ്രവർത്തിക്കുന്നു. “ഞാൻ എന്റെ ആവശ്യങ്ങൾക്കായി പോരാടുന്നു. മത്സരിക്കുന്ന തിരഞ്ഞെടുപ്പുകൾ എന്നെ വലിയ മനുഷ്യനാക്കാൻ കഴിയുമെന്ന് ഞാൻ വിശ്വസിച്ചിരുന്നു. എനിക്ക് സുരക്ഷയും ഗവൺമെന്റ് കാർവും ഉണ്ടായിരിക്കും, എന്നാൽ ഇത് മാത്രമാണ് എനിക്ക് ഉള്ളത്, “അദ്ദേഹം തന്റെ ഹോട്ടൽ മുറിയുടെ പരിധി സൂചിപ്പിച്ചതുപോലെ അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

“സുരക്ഷാ കാരണങ്ങളാൽ” ഈ താമസം ഉപേക്ഷിക്കുന്ന സ്ഥാനാർഥികളുടെ എണ്ണം വെളിപ്പെടുത്താൻ സംസ്ഥാന ഭരണകൂടവും പോലീസും തയ്യാറായില്ല. “ഒട്ടേറെ സ്ഥാനാർത്ഥികൾ ഗവൺമെന്റ് സംരക്ഷണത്തിലാണ്”.

ഓരോ വ്യക്തികളെയും സംരക്ഷിക്കുക എന്നത് അസാധ്യമാണ്. ഈ പ്രദേശങ്ങളിൽ പ്രതിനിധികൾ എന്തിനാണ് വൃത്തികെട്ടുകൊണ്ടിരിക്കുന്നത് എന്ന് വിശദീകരിക്കുന്ന ഉന്നത ഉദ്യോഗസ്ഥൻ വെളിപ്പെടുത്തി. ചില പോലീസുകാർ സൂക്ഷിക്കുന്ന ഹോട്ടലുകളും, ജീവിത നിലവാരം ശരിയായിരിക്കില്ലെങ്കിലും ശബീർ പോലുള്ള ആളുകൾ ഇപ്പോഴും ഭാഗ്യമെന്ന് കരുതുന്നു.

ഗവൺമെന്റ് താമസിക്കുന്നവർക്ക് തങ്ങളുടെ ബന്ധുക്കളോടൊപ്പമോ വാടകയ്ക്കെടുത്തിട്ടുള്ളതോ ആയ കെട്ടിടങ്ങളിൽ താമസിക്കാൻ അവസാനിക്കുന്ന നിരവധി തെരഞ്ഞെടുക്കപ്പെട്ട അംഗങ്ങൾ.

പുൽവാമയിലെ ഒരു ഗ്രാമത്തിലെ സർപഞ്ച് ഗ്രാമമായ റായീസ് അഹമദ് (പേര് മാറ്റി) ശ്രീനഗറിലെ വാടക മുറിയിൽ 5000 രൂപയാണ്. “എനിക്ക് താമസിക്കണമെന്ന് ഗവൺമെൻറ് ആവശ്യപ്പെടുകയായിരുന്നു, എന്നാൽ ഞാൻ ഇതുവരെ അത് കിട്ടിയില്ല,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

കേരളത്തിലെ സർപഞ്ച്മാർക്ക് പ്രതിമാസം 2,500 രൂപ വീതമാണ് നൽകുന്നത്, എന്നാൽ റൈയിസ് തന്റെ പങ്കാളിത്തം ഇനിയും ലഭിച്ചിട്ടില്ല.

ഇപ്പോൾ നഗരത്തിൽ ഒരു പ്രാദേശിക കടയിൽ ഒരു സെയിൽസ്മാനായി പ്രവർത്തിക്കുന്നു.

“ഞാനൊരു സർപഞ്ച് ആണെന്ന് എന്റെ ജോലിസ്ഥലത്ത് ആരോ പറഞ്ഞില്ല. അവർ എന്നെ ജോലി ചെയ്യില്ല, “അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. വീട്ടിൽ തിരിച്ചെത്തുന്നതിന് കുടുംബ ഉടമസ്ഥതയിലുള്ള ആപ്പിൾ തോട്ടങ്ങൾ ഉണ്ടായിരുന്നിട്ടും, തിരികെ പോകാൻ റായീസ് മടികാണുന്നില്ല. “ഞാൻ രാത്രിയിൽ ചില രാത്രികൾ ചിലവഴിച്ചിട്ടുണ്ട്. അത് തീവ്രവാദ ഭീഷണി മാത്രമല്ല, എന്റെ ഗ്രാമത്തിലെ ജനങ്ങൾ പുറം തള്ളൽ പോലെ എന്നെ നോക്കുന്നു, “അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

ഇക്കാര്യത്തിൽ മാറ്റമൊന്നും നിലനിൽക്കുന്നില്ലെങ്കിൽ റയിസ് തന്റെ രാജിയിൽ നിന്ന് രാജി വയ്ക്കുമെന്ന് പറഞ്ഞു. “എന്റെ അപ്പച്ചോടൊപ്പം ഓർക്കുശാലയിൽ ജോലി ചെയ്യുന്നതാണ് നല്ലത്,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

ദക്ഷിണ കശ്മീരിലെ ഗ്രാമങ്ങളിൽ പഞ്ച്സും സർപഞ്ച്സും കാണാറില്ല, അത് തീവ്രവാദികളാൽ പിടികൂടിയിരിക്കുകയാണ്.

ഹിസ്ബുൾ മുജാഹിദ്ദീൻ കമാൻഡർ ബുർഹാൻ വാണി കൊല്ലപ്പെട്ടതിനു ശേഷം പ്രധാന കക്ഷികൾ മുഖ്യ കശ്മീരിൽ പങ്കെടുക്കാൻ കഴിഞ്ഞിട്ടില്ല.

നേരത്തേ, മുൻ മുഖ്യമന്ത്രി മെഹബൂബ മുഫ്തി ഉൾപ്പെടെ രാഷ്ട്രീയക്കാരും തീവ്രവാദികളുടെ കുടുംബാംഗങ്ങളെ സന്ദർശിച്ചു. എന്നിരുന്നാലും, ഫെബ്രുവരി 14 ന് നടന്ന തിൽവമറിൽ പുൽവാമ ഭീകരാക്രമണത്തിനുശേഷം, ഈ വർഷം നടക്കാനിരിക്കുന്ന തിരഞ്ഞെടുപ്പ് പശ്ചാത്തലത്തിൽ, താഴ്വര ഒരിക്കൽ കൂടി ഭയത്തിന്റെ പിടിയിലാണ്.