എം എസ് ഐ പി ഐപിഒ തുറക്കുന്നു: മണികോൺട്രോൾ ഡോട്ട് കോം എന്ന അപകടം

എം എസ് ഐ പി ഐപിഒ തുറക്കുന്നു: മണികോൺട്രോൾ ഡോട്ട് കോം എന്ന അപകടം

Business

പൊതുമേഖലാ ട്രേഡിങ്ങ് കമ്പനി മ്സ്ത്ച് ഇനീഷ്യൽ പബ്ലിക് (ഐപിഒ) തുടങ്ങിവച്ച എന്നാൽ പ്രശ്നം സബ്സ്ക്രൈബ് ചെയ്തതിന് അതിന്റെ ബിസിനസ്സ് മോഡൽ സാമ്പത്തിക ഷോകൾ ഒരു അറിയാം ഒരു നഷ്ട ബെറ്റ് ആണ്.

എം.ടി.സി.ക്ക് ട്രേഡിങ്ങ്, ഇ-ലേല, റീസൈക്ലിംഗ് ബിസിനസ്സിൽ, സർക്കാർ പിന്തുണ നൽകുന്നു, അത് ഉറച്ച ബിസിനസ് ഉറപ്പാക്കുന്നു. അതിന്റെ ഓരോ ലംബകൂട്ടങ്ങളിലെയും വ്യവസായം അതിവേഗം വളരുകയാണ്, എം എസ് ടി സി വലിയൊരു പങ്ക് കരസ്ഥമാക്കിയിട്ടുണ്ട്.

വിവിധ സർക്കാർ സംഘടനകളുടെയും ഡിപ്പാർട്ട്മെൻറുകളുടെയും പേരിൽ ചരക്കുകളുടെ വ്യാപാരം ഏറ്റെടുക്കുന്നതിനു കമ്പനി തയ്യാറായി. ഇരുമ്പയിര്, ഉരുക്ക്, കല്ക്കരി, പെട്രോളിയം, പെട്രോകെമിക്കല് ​​ഉത്പന്നങ്ങള് തുടങ്ങിയ വ്യവസായ അസംസ്കൃത വസ്തുക്കളുടെ സംഭരണം ഈ ചരക്കുകളിലുണ്ടായിരുന്നു.

രണ്ടാമത്തെ സെഗ്മെൻറ് ഇ-കൊമേഴ്സ് ആണ്. ഗവൺമെന്റിന്റെ വിവിധ സാമ്പത്തിക പ്രവർത്തനങ്ങളുടെ ഇ-ലേലമാണ് കൂടുതലും.

മൂന്നാമതായി, കമ്പനി അടുത്തിടെ മഹീന്ദ്രയുമൊത്തുള്ള ഒരു ജെ.വി. എന്നിരുന്നാലും, ഈ ലംബമായ സംഭാവന ഇപ്പോൾ വളരെ കുറവാണ്.

വിശദാംശങ്ങൾ

ഓപ്പറേറ്റിംഗ് പ്രകടനം

ട്രേഡിങ്ങ് ബിസിനസിൽ താഴ്ന്ന (1 ശതമാനം) മാർജിനുകൾ ഉണ്ട്, എന്നാൽ അത് വോള്യങ്ങളിൽ നൽകുന്നു. മറുവശത്ത്, ഇ-കൊമേഴ്സ് ബിസിനസ് ലാഭം കുറഞ്ഞതാണ്, കാരണം ബിസിനസിൽ കുറഞ്ഞ ചെലവുള്ള മൂലധനമാണ്. അതുകൊണ്ടുതന്നെ, കമ്പനിയുടെ മൊത്ത ലാഭത്തിനുണ്ടാകുന്ന ഏറ്റവും വലിയ സംഭാവന ഇ-കൊമേഴ്സ് ബിസിനസിൽ നിന്നാണ്.

വൻകിട വലുപ്പമുണ്ടെങ്കിലും ട്രേഡിങ്ങ് വ്യവസായം, വരുമാനത്തിലെ അസ്ഥിരതയുടെ ഫലമായി ലാഭത്തിന്റെ കാര്യത്തിൽ വലിയൊരു വലിച്ചിടുകയാണ്.

അതുമാത്രമല്ല, താഴ്ന്ന മാർജിനുകളും, വൈകിയ പണമടച്ച ചക്രങ്ങളും, ഇടക്കിടെയുള്ള വ്യവസ്ഥകളും സ്റ്റിക്കറി കടക്കാർക്ക് എഴുതിത്തള്ളിയതും ആശങ്കയുടെ കാരണങ്ങളാണ്. അതുകൊണ്ടാണ് കമ്പനി കഴിഞ്ഞ കുറെ നാളുകളിൽ നഷ്ടം വരുത്തിവെച്ചത്.

ചരക്ക് വിലയിൽ മന്ദഗതിയിലായതിനാൽ, എം എസ് ടി സി ഉപഭോക്താക്കൾക്ക് പണം തിരിച്ചടയ്ക്കുകയോ വൈകുകയോ ചെയ്തു, അല്ലെങ്കിൽ സംഭരിക്കുന്ന വസ്തുക്കളുടെ ഉത്തരവാദിത്തം ഏറ്റെടുത്തില്ല. ഈ അക്കൗണ്ടുകളിൽ ചിലത് എഴുതിയിരിക്കണം.

എന്നിരുന്നാലും, ബാങ്ക് ഗ്യാരണ്ടികളിലൂടെ പണം, ആനുകൂല്യങ്ങൾ തുടങ്ങിയ പുതിയ റവന്യൂ മോഡലുകൾ വഴി പേയ്മെന്റ് സുരക്ഷിതമാക്കുന്നതിലൂടെ കമ്പനി തിരുത്തൽ നടപടികൾ കൈക്കൊള്ളുന്നു.

കമ്പനിയുടെ മിക്ക വ്യവസ്ഥകളും അതിന്റെ പിന്നിലായി മുന്നോട്ട് പോകുന്നതും മുന്നോട്ടുപോകുന്നതും, അത്തരം അക്കൗണ്ടിങ് റൈറ്റ്-ഓഫുകൾ ഒഴിവാക്കപ്പെടുമെന്നും, ലാഭം മെച്ചപ്പെടുത്തുമെന്നും കമ്പനി പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു.

ഇത് ഒരു വലിയ പോസിറ്റീവ് ആയിരിക്കാം – സംശയകരമായ പുരോഗതിക്ക് 222.5 കോടിയുടെ കടവും 460 കോടി രൂപയുടെ കടബാധ്യതയുമുള്ള കടബാധ്യതയുടെ നിയന്ത്രണം നീക്കം ചെയ്താൽ, കമ്പനിയുടെ ആകെ നഷ്ടം 6.5 കോടി രൂപ.

ധനകാര്യങ്ങൾ

മൂല്യനിർണ്ണയം

നഷ്ടം കാരണം, വരുമാനം അടിസ്ഥാനമാക്കിയുള്ള മൂല്യങ്ങൾ മൂല്യത്തിന്റെ നല്ല സൂചകമായിരിക്കില്ല. ബുക്കിൻറെ വിലയുടെ വിലയിൽ, 128 രൂപ വിലയുള്ള ബാൻഡായ 2.7 ഇരട്ടി വിലയുള്ളതാണ്, സാധാരണ ലാഭകരമായ ലാഭം കമ്പനി റിപ്പോർട്ടുചെയ്താൽ മാത്രം മതി.

ഇക്കാലയളവിൽ കമ്പനിയുടെ അറ്റാദായം 139 കോടി രൂപയായിരുന്നു. ആ വർഷം, വകുപ്പുകളും രേഖാചിത്രങ്ങളും 2018 സാമ്പത്തിക കാലഘട്ടത്തിലെ പത്തിലൊന്ന് ആയിരുന്നു.

2,800 കോടി വാർഷിക വരുമാനമായി 4-6% മാര്ജിന് പോലും 112-167 കോടിയുടെ ലാഭം റിപ്പോര്ട്ട് ചെയ്യണം. ആ ലാഭം, പ്രശ്നം 5-8 തവണ ആണ് വില.

എന്നിരുന്നാലും, ഇത് നിരവധി അനുമാനങ്ങളുമായി വരുന്നു, നിക്ഷേപകനെ വീഴാൻ വളരെ സാധ്യതയുള്ളതായി തോന്നുന്നു.

പിന്തുടരുക @ jitendra1929

കൂടുതൽ റിസർച്ച് ലേഖനങ്ങൾക്കായി, ഞങ്ങളുടെ സന്ദർശിക്കൂ

Moneycontrol റിസർച്ച് പേജ്

.