ഐഡിബിഐ ബാങ്കിന്റെ ടൂർനൗണ്ട് പ്ലാൻ മോശമായ വായ്പകൾ കൈകാര്യം ചെയ്യുന്നതിൽ ശ്രദ്ധിക്കുന്നില്ല – Moneycontrol.com

ഐഡിബിഐ ബാങ്കിന്റെ ടൂർനൗണ്ട് പ്ലാൻ മോശമായ വായ്പകൾ കൈകാര്യം ചെയ്യുന്നതിൽ ശ്രദ്ധിക്കുന്നില്ല – Moneycontrol.com

Business

എൽഐസിയുടെ ഉടമസ്ഥതയിലുള്ള ഐഡിബിഐ ബാങ്ക് മാർച്ച് 10 ന് രണ്ട് ധനകാര്യ സ്ഥാപനങ്ങൾ എങ്ങനെ ഓഹരി ഉടമകളുടെ സമ്പത്ത് വർദ്ധിപ്പിക്കുന്നതിന് പരസ്പര സമന്വയങ്ങൾ ഏറ്റെടുക്കുമെന്ന് വിശദീകരിക്കുന്ന “ടേണറൗണ്ട് പ്ലാൻ” പുറപ്പെടുവിച്ചു. എന്നിരുന്നാലും, വായ്പയെ ബാധിച്ച വലിയ പ്രശ്നം പരിഹരിക്കാനായി അതു പരാജയപ്പെട്ടു- അത് മോശമായ അസറ്റ് ഗുണനിലവാരം കുറഞ്ഞതാണ്.

ബാങ്ക് സമയത്ത് റിപ്പോർട്ട് അതിന്റെ പുസ്തകങ്ങളെ വൃത്തിയാക്കാൻ രൂപ 1,353 കോടി രൂപയുടെ ആറ് വലിയ-ടിക്കറ്റ് കിട്ടാക്കടം വിൽക്കാൻ നോക്കി, അത് പുതിയ നോൺ പെർഫോമിങ് (കിട്ടാക്കടം രൂപീകരണം തടയാൻ എങ്ങനെ ആസൂത്രണം ഒരു ഘടനാപരമായ മാറ്റം ആർക്കും വേണ്ട ).

ഡിസംബറിൽ അവസാന പാദത്തിൽ ബാങ്കിന്റെ അസറ്റ് ക്വാളിറ്റി ചുവടുപിടിക്കുകയാണ്. സെൻട്രൽ ബാങ്കിന്റെ പെർഫക്റ്റ് റൈറ്റ്ക് ക്ലിയർ ആക്ഷൻ (പിസിഎ) ചട്ടക്കൂട് പ്രകാരം നെറ്റ് എൻപിഎ അനുപാതം 12 ശതമാനത്തിൽ കൂടുതലാണ്. ലാഭക്ഷമതയുടെ മറ്റൊരു നിർണായക പരാമീറ്ററും അപകടമേഖലയിൽ തന്നെയുണ്ട്. അതിന്റെ തുടർച്ചയായ നാല് വർഷങ്ങളിൽ ഇപ്പോൾ നെഗറ്റീവ് റിട്ടേൺ ഓൺ അസറ്റ് (റോഎ) നെഗറ്റീവ് ആണെന്ന് സൂചിപ്പിക്കുന്നുണ്ട്. വായ്പ നൽകുന്ന പ്രൊവിഷനിങ് കവറേജ് അനുപാതം 61.48 ശതമാനമായി തുടരുകയാണ്.

അത്തരം ഒരു സാഹചര്യത്തിൽ, ബാങ്കിന്റെ പുതിയ ഉടമ ക്രെയിം സെല്ലിംഗിന്റെ ഫലമായി ഉയർന്ന ചില്ലറവ്യാപാരത്തെ പ്രോൽസാഹിപ്പിക്കുന്നു.

2018 ജൂണിലെ ഇൻഷുറൻസ് റഗുലേറ്ററുടെ അംഗീകാരത്തിന്റെ അംഗീകാരം ലഭിച്ചപ്പോൾ, ലൈസൻസിൻറെ 51 ശതമാനം ഓഹരികൾ സ്വന്തമാക്കാൻ ലൈസൻസിനു എൽഐസി കിട്ടി. ഈ കരാർ ഡിസംബർ 28 ന് പ്രാബല്യത്തിൽ വന്നു. രാജ്യത്തെ ഏറ്റവും വലിയ ഇൻഷുറൻസ് കമ്പനിയുടെ പേരിലുള്ള ഒരു ബാങ്ക് സ്ഥാപിക്കുന്നതിനുള്ള ശ്രമം പരാജയപ്പെട്ടു. ഇപ്പോൾ ഭൂരിഭാഗം ഓഹരികൾ സ്വന്തമാക്കിയിട്ടുണ്ട്.

ഐഡിബിഐ ബാങ്ക് പുനഃക്രമീകരിക്കുന്നതിനുള്ള എൽഐസി എങ്ങനെ പ്രവർത്തിക്കുന്നു?

ബാങ്കിന്റെ നെറ്റ്വർക്കിന് 1,800-ലധികം ശാഖകൾ അവരുടെ നയങ്ങളുടെ വിതരണം പരമാവധിയാക്കാനും, ഡിപ്പോസിറ്റ്, നിലവിലെ അക്കൗണ്ട് സൗകര്യങ്ങൾ ലഭ്യമാക്കുന്നതിനുള്ള പ്രാഥമിക ബാങ്കായി ഐഡിബിഐ ബാങ്ക് ഏറ്റെടുക്കാനും പദ്ധതി തയ്യാറാക്കുന്നു. ഈ റിപ്പോർട്ട് പ്രകാരം, ഇൻഷുറൻസർ ബാങ്കിൻറെ ജോലിക്കാരിൽ നിന്ന് തുടങ്ങി, അതിന്റെ പോളിസികൾ വിൽക്കാൻ തുടങ്ങിയിരിക്കുന്നു.

എൽഐസി ഉപഭോക്താക്കൾക്ക്, ജീവനക്കാർക്കും ഏജന്റുമാർക്കും ചില്ലറ വ്യാപാരം ബാങ്കിലേക്ക് കൊണ്ടുവരാൻ കഴിയുമെന്നാണ് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നത്. ഇത് തങ്ങളുടെ പോർട്ട്ഫോളിയോയിൽ നിന്ന് പിൻവലിക്കാനും കറന്റ് അക്കൗണ്ട് സേവിംഗ്സ് അക്കൗണ്ട് (കാസ) സംവിധാനങ്ങൾ വർധിപ്പിക്കാനും സഹായിക്കും. കഴിഞ്ഞ ത്രൈമാസത്തിൽ ബാങ്കിന്റെ കാസ 2 ശതമാനം കുറഞ്ഞു. മൂന്നാം പാദത്തിൽ കുറഞ്ഞ വോളിയം മൂലം ബാങ്ക് അതിന്റെ എടിഎമ്മുകളും പോയിന്റ് ഓഫ് ഓഫ് ടെർമിനലുകളും അടച്ചു പൂട്ടുകയുണ്ടായി.

എൽഐസിക്ക് മുൻപിൽ കറന്റ് കാശിനേക്കാൾ ഉയർന്ന തോതിലുള്ള ലാഭം കാർഷിക മേഖലയിലെ എല്ലാ ബാങ്കുകളും കുറഞ്ഞ ചെലവിലുള്ള നിക്ഷേപത്തിനായി മത്സരിക്കുന്നു. “ഐ.ഒ.സി.ഐ. ബാങ്കിനെ സഹായിക്കുന്നതിനാണ് എൽഐസി ബിസിനസ് എങ്ങനെയാണ് കസാന്ധിയ്ക്ക് കടുത്ത വിപണിയെന്ന് വ്യക്തമല്ല.” ഒരു ബ്രോക്കറേജ് കമ്പനിയുമായി ബന്ധമുള്ള ബാങ്കിംഗ് അനലിസ്റ്റ് പറഞ്ഞു.

2016 സെപ്തംബർ 17 നും 2019 ജനവരി 18 നും ഇടയ്ക്ക് അഞ്ചു ഘട്ടമായി 21,624 കോടി രൂപയുടെ പുതിയ മൂലധനം എൽഐസി പുതുക്കി നിശ്ചയിച്ചു. ഇപ്പോൾ മൂലധന പര്യാപ്തതയുടെ പ്രശ്നം പരിഹരിക്കപ്പെട്ടിരിക്കുന്നു. എന്നാൽ, റെഗുലേറ്ററി മാനദണ്ഡങ്ങൾ പാലിക്കാൻ ഓഹരി പങ്കാളിത്തം 15 ശതമാനമായി കുറയ്ക്കേണ്ടി വരും. അതിന് ഒരു റോഡ്മാപ്പ് സമർപ്പിക്കാൻ ഇൻഷ്വറൻസ് റെഗുലേറ്റർ എൽഐസിയോട് ആവശ്യപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്.

രാജ്യത്തെ ഏറ്റവും വലിയ ഇൻഷ്വറൻസ് കമ്പനിയായ ഇൻഷുറൻസ് ബാങ്കിങ് മേഖലയെ മറികടക്കാനുള്ള അനിശ്ചിതത്വവും, ഇൻഷുറൻസ് ഹോൾഡർമാർക്ക് പണമടയ്ക്കുന്നതിനുള്ള എൽഐസി പരിധിക്കു ദോഷം ചെയ്യുന്നതുപോലും ഈ കരാർ ഉയർത്തിയിട്ടുണ്ട്.