എസ്ബിഐ ടാറ്റാ ഗ്രൂപ്പിന് എത്തുന്നതോടെ ടാറ്റാ ഗ്രൂപ്പിന് ജെറ്റ് എയർവെയ്സ് നിക്ഷേപം നടത്തും

എസ്ബിഐ ടാറ്റാ ഗ്രൂപ്പിന് എത്തുന്നതോടെ ടാറ്റാ ഗ്രൂപ്പിന് ജെറ്റ് എയർവെയ്സ് നിക്ഷേപം നടത്തും

Business

സ്റ്റേറ്റ് ബാങ്ക് ഓഫ് ഇന്ത്യയുടെ നേതൃത്വത്തിലുള്ള ജെറ്റ് എയർവെയ്സ് (ഇന്ത്യ) ലിമിറ്റഡ് രണ്ടു സാധ്യതയുള്ള നിക്ഷേപകരെ ആകർഷിച്ചു. അവർ വ്യോമയാന മേഖലയിലെ ഭൂരിപക്ഷ ഇക്വിറ്റി ഉടമകളായി.

ജെറ്റ് എയർവെയ്സിൽ നിക്ഷേപിക്കാൻ സാധ്യതയുള്ള രണ്ട് പേരുടെ അഭിപ്രായപ്രകാരം അമേരിക്കയിലെ സ്വകാര്യ ഇൻഷുറൻസ് നിക്ഷേപകരായ ടിപിജി കാപിറ്റലും ടാറ്റാ ഗ്രൂപ്പിനും കടന്നുകയറിയതാണ്. സംഭാഷണം രഹസ്യാത്മകമാണ് എന്നതിനാൽ രണ്ടുപേരും അജ്ഞാതാവസ്ഥയിലാണെന്നു പറഞ്ഞു.

മുകളിൽ സൂചിപ്പിച്ച രണ്ടുപേരിൽ, ജെറ്റ് എയർവെയ്സിൽ താത്പര്യമുണ്ടായിരുന്നതിനാൽ രണ്ടു ലേലത്തുകാർക്കും വായ്പ തിരിച്ചുകിട്ടി. ഇപ്പോൾ പോലും സംഭാഷണങ്ങൾ പ്രാഥമിക ഘട്ടത്തിലാണ്. ഔപചാരിക ബിഡ് ഒരുക്കിവെച്ചിട്ടില്ല, മുകളിൽ സൂചിപ്പിച്ച ആളുകൾ പറഞ്ഞു.

മുകളിൽ ഉദ്ധരിച്ച ആദ്യ വ്യക്തി പറയുന്നതനുസരിച്ച്, നിക്ഷേപിക്കാൻ തീരുമാനിച്ചാൽ ഒരു തന്ത്രപരമായ പങ്കാളിത്തത്തോടെ, ടിപിജി കാപിറ്റൽ വരാനിടയുണ്ട്. ടാറ്റാ ഗ്രൂപ്പിന് 2013 മുതൽ സിംഗപ്പൂർ എയർലൈനുമായി അടുത്ത ബന്ധമുണ്ട്. അതിലൂടെ ഇത് വിസ്താറ എയർലൈൻസ് കൈകാര്യം ചെയ്യുന്നു. ജെറ്റ് എയർവെയ്സിൽ നിക്ഷേപം നടത്തുന്നവർ ഏവിയേഷൻ വിഭാഗത്തിന്റെ ഗ്രൂപ്പിന്റെ വിശാലമായ തന്ത്രത്തെ നിലനിർത്തേണ്ടതുണ്ട്.

മാർക്കറ്റ് ഊഹക്കച്ചവടക്കാരെക്കുറിച്ച് അഭിപ്രായമില്ലെന്ന് ടാറ്റ ഗ്രൂപ്പ് വക്താവ് അറിയിച്ചു. ഒരു ടിപിജി മൂലധന വക്താവ് പ്രതികരിക്കാൻ വിസമ്മതിച്ചു. ജെറ്റ് എയർവെയ്സും എസ്ബിഐയും ഇതുവരെ ഉത്തരം നൽകിയിട്ടില്ല.

ജെറ്റ് എയർവെയ്സ് ബോർഡിന്റെ ദിവസങ്ങൾക്കുള്ളിൽ ബാങ്ക് നേതൃത്വത്തിലുള്ള പ്രമേയ പദ്ധതിക്ക് അംഗീകാരം നൽകും. ഈ പദ്ധതിയുടെ ഭാഗമായി എയർകണ്ടറിലെ 50 ശതമാനത്തിലധികം ഓഹരികളിലൂടെ വായ്പ അനുവദിച്ചു. സ്ഥാപക ചെയർമാൻ നരേഷ് ഗോയൽ ബോർഡിൽ നിന്ന് പുറപ്പെടുന്നതെങ്കിലും 25 ശതമാനം വിമാനക്കമ്പനിലും സ്ഥാനം പിടിച്ചു. ബാങ്കുകൾക്ക് 1500 കോടി രൂപ കൂടി അനുവദിച്ചിട്ടുണ്ട്.

ജെറ്റ് എയർവേസിന്റെ നിലവിലെ അന്താരാഷ്ട്ര പങ്കാളിയായ ഇത്തിഹാദ് എയർവെയ്സ് PJSC ഓഹരി പങ്കാളിത്തത്തെ നിലനിർത്താൻ കൂടുതൽ ഓഹരികൾ പദ്ധതിയുണ്ടാക്കിയിരുന്നു. എന്നിരുന്നാലും, കരാർ പ്രകാരം ഇത്തിഹാദ് എയർലൈൻസ് എയർബാഗ് ഉപേക്ഷിച്ചു. പകരം, അബുദാബി ആസ്ഥാനമായുള്ള എയർ കാരിയർ ഓഹരികൾ വിൽക്കുന്നവർക്ക് പ്രതിമാസം 150 രൂപ നിരക്കിൽ ഓഹരി വിൽക്കാൻ വാഗ്ദാനം ചെയ്തു. കരാറിൽ പങ്കെടുക്കാൻ ഇത്തിഹാദ് വിസമ്മതിച്ചതിനാൽ, വിമാനക്കമ്പനികൾക്ക് നിയന്ത്രണം ഏറ്റെടുക്കാൻ ബാങ്കുകൾ നിർബന്ധിതരായി.

രണ്ട് മാസത്തിനുള്ളിൽ നിക്ഷേപം പിൻവലിക്കണമെന്ന് എസ്ബിഐ ചെയർമാൻ രാജ്നിഷ് കുമാർ പറഞ്ഞു . ഇത്തിഹാദ് എയർവെയ്സും നരേഷ് ഗോയലും ഉൾപ്പെടെയുള്ള എല്ലാ നിക്ഷേപകർക്കും തുറന്നുകൊടുത്തു.

മുകളിൽ ഉദ്ധരിച്ചിരിക്കുന്ന വ്യക്തിയുടെ കണക്കുകൾ പ്രകാരം പുതിയ നിക്ഷേപകരെ സമീപിക്കാൻ പുതിയ മൂലധന രൂപത്തിൽ 4,500-5,000 കോടി രൂപ വേണം. ഇത് ജെൻഡർ ഏറ്റെടുക്കുന്നതിനും ജെറ്റ് എയർവേസിൽ പ്രവർത്തനങ്ങൾ സുസ്ഥിരമാക്കുന്നതിനും വേണ്ടിയാണ്. ഏകദേശം 3,500 കോടിയുടെ മൂലധന വരുമാനം കമ്പനിക്കുണ്ട്.

ബാങ്കുകൾ നൽകുന്ന ഇടക്കാല ധനസഹായം രണ്ടുമാസക്കാലം മതിയാകും, കുമാർ BloombergQuint പറഞ്ഞു. തുടർന്നുള്ള യോഗത്തിൽ പുതുതായി അംഗീകാരം നേടിയ ക്രെഡിറ്റ് സൌകര്യത്തിൽ നിന്ന് കൂലിപ്പണിക്കാരെയും ജീവനക്കാരെയും മുൻഗണന നൽകാൻ തീരുമാനിച്ചു.

ജനുവരി ഒന്നിന് ജെറ്റ് എയർവെയ്സ് സ്റ്റോക്ക് എക്സ്ചേഞ്ചുകൾക്ക് വായ്പാ തിരിച്ചടവിനയ്ക്കായി വായ്പ തിരിച്ചടയ്ക്കില്ല എന്ന് അറിയിച്ചു. 10,000 കോടിയുടെ കടബാധ്യതയുണ്ട്. എസ്ബിഐയും പഞ്ചാബ് നാഷണൽ ബാങ്കും 2000 കോടി രൂപ വീതമുള്ളതാണ്.

ആർബിഐയുടെ നിയമങ്ങൾ അനുസരിച്ച്, ആദ്യ സ്ഥിരസ്ഥിതി 180 ദിവസത്തിനകം ബാങ്കുകൾ സ്ഥിര നിക്ഷേപമുള്ള ഒരു റിയൽ പ്ലാനുമായി മുന്നോട്ടുവരണം. അല്ലെങ്കിൽ ഇൻകോർവെനിസിക്കുള്ള കമ്പനിയെ കാണുക. ജെറ്റ് എയർവേസിന്റെ കാര്യത്തിൽ, നിലവിലുള്ള കടഭകൾ ഇനിയും ബാങ്കുകൾ പുനർനിർമ്മിച്ചിട്ടില്ല. അതുപോലെ, അവർ എയർലൈൻ അവർ കൈവശമുള്ള 50 ശതമാനം ഓഹരി വിൽക്കാനോ 180 കാലഘട്ടത്തിൽ കടം പുനഃക്രമീകരിക്കാൻ സമ്മതിക്കുന്നു വേണമെങ്കിൽ, നിയന്ത്രണങ്ങൾ പരിചയമുള്ള ഒരു വ്യക്തി വിശദീകരിച്ചു. ഇരുവരും ഒന്നുകൂടി തൽക്കാലം ചെയ്യാഞ്ഞാൽ, കമ്പനിയുടെ ഇൻകംവെയ്നിനു വേണ്ടി ജെറ്റ് എയർവേസ് നൽകേണ്ടിവരും.