ആദ്യകാല രോഗനിർണ്ണയവും ആദ്യകാല ഇടപെടലുകളും ഓട്ടിസം ബാധിക്കുന്ന കുട്ടികളെ സഹായിക്കുന്നു – ഇന്ത്യാ ടുഡേ

ആദ്യകാല രോഗനിർണ്ണയവും ആദ്യകാല ഇടപെടലുകളും ഓട്ടിസം ബാധിക്കുന്ന കുട്ടികളെ സഹായിക്കുന്നു – ഇന്ത്യാ ടുഡേ

Health

ഓട്ടിസം അല്ലെങ്കിൽ ഓട്ടിസം സ്പെക്ട്രം ഡിസോർഡർ (ASD) എന്നത് സാമൂഹിക വൈദഗ്ദ്ധ്യം, ആവർത്തന സ്വഭാവം, പ്രഭാഷണം, അസംബന്ധഭാഷാ ആശയവിനിമയ സംവിധാനങ്ങൾ എന്നിവയുമായി ബന്ധപ്പെട്ട വെല്ലുവിളികളാണ്. 10 വയസ്സിന് താഴെയുള്ള ഇന്ത്യയിൽ 100 ​​കുട്ടികളിൽ ഓട്ടിസം ഉണ്ട്. ചുരുങ്ങിയത് ഒരു ന്യൂറോ ഡവലപ്മെൻറൽ വ്യവസ്ഥയുണ്ടെങ്കിലും ഓട്ടിസം ഉള്ള ഓരോ വ്യക്തിക്കും വ്യത്യസ്തമായ വെല്ലുവിളികളുമുണ്ട്. ഓട്ടിസം വിമുക്തരായ ആളുകൾ ചിന്തിക്കുകയും പരിഹരിക്കാനുള്ള പരിഹാരം കണ്ടെത്തുകയും ചെയ്യുന്നു. ASD ഉള്ള ചില ആളുകൾക്ക് അവരുടെ ദൈനംദിന ജീവിതത്തിൽ ഗണ്യമായ പിന്തുണ ആവശ്യമായി വന്നേക്കാം, മറ്റുള്ളവർക്ക് കുറച്ച് പിന്തുണ ആവശ്യമായി വന്നേക്കാം, ചിലപ്പോൾ സ്വതന്ത്രമായി ജീവിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു.

ആദ്യകാല ഇടപെടൽ

ഓട്ടിസത്തിന്റെ ആദ്യകാല സൂചനകൾ മനസിലാക്കാനും കുട്ടികൾ എത്താൻ ശ്രമിക്കുന്ന സാധാരണ നാഴികക്കല്ലുകളുമായി പരിചിതരാകുന്നതും മാതാപിതാക്കൾ അല്ലെങ്കിൽ പരിചരണകർ എന്ന നിലയിൽ നിങ്ങൾക്ക് ചെയ്യാവുന്ന ഏറ്റവും പ്രധാനമായ ഒന്ന് നിങ്ങളുടെ കുട്ടി താഴെ കാണിക്കുന്നുവെങ്കിൽ, നിങ്ങളുടെ ശിശുരോഗ വിദഗ്ധൻ അല്ലെങ്കിൽ കുടുംബ തെറാപ്പിസ്റ്റ് / ഡോക്ടർ ആവശ്യപ്പെടുക ഉടനടി ഒരു വിലയിരുത്തൽ.

  • 6 മുതൽ 9 വയസ്സ് വരെ

– പരിമിതമായ അല്ലെങ്കിൽ കണ്ണൊന്നും കോൺടാക്റ്റ്
– ചെറിയ അല്ലെങ്കിൽ ശബ്ദങ്ങൾ അല്ലെങ്കിൽ പുഞ്ചിരി അല്ലെങ്കിൽ മുഖചിത്രങ്ങൾ പങ്കുവയ്ക്കാതെ മുന്നോട്ട്
? 12 മുതൽ 16 വരെ വയസ്സ്
പേരുമായി പ്രതികരണമില്ല
– ചൂണ്ടിക്കാണിക്കുന്നതും, കാണിക്കുന്നതും, എത്തുമ്പോഴും, കെട്ടിയുന്പോൾ പിന്നിലേയും മുന്നിലേയും ആംഗ്യങ്ങളും
– ചെറുത് അല്ലെങ്കിൽ ചങ്ങാത്തം
? പ്രായം 24 മാസം വരെ
– വളരെ കുറച്ച് അല്ലെങ്കിൽ അർത്ഥവത്തല്ലാത്ത രണ്ട് വാക്ക് പദങ്ങൾ (അനുകരിക്കൽ അല്ലെങ്കിൽ ആവർത്തിക്കുന്നില്ല)

  • ഏത് പ്രായത്തിലും

– മറ്റുള്ളവരുടെ വികാരങ്ങൾ മനസ്സിലാക്കുന്നതിൽ ബുദ്ധിമുട്ട്
വാക്കുകളോ ശൈലികളോ -പദീയ ആവർത്തനം (echolalia)
പതിവ് അല്ലെങ്കിൽ ചുറ്റുപാടിൽ ചെറിയ മാറ്റങ്ങൾ വരെ-പ്രതിരോധം
പരിമിതമായ താൽപ്പര്യങ്ങൾ / ആവർത്തന സ്വഭാവം (റോക്കിംഗ്, സ്പിന്നിംഗ്, മുതലായവ)
– ശബ്ദങ്ങൾ, മണം, തിളക്കം, ടെക്സ്ചറുകൾ, ലൈറ്റുകൾ കൂടാതെ / അല്ലെങ്കിൽ നിറങ്ങളിലേക്കുള്ള അസാധാരണവും തീവ്രവുമായ പ്രതികരണങ്ങൾ.

സ്ക്രീനിംഗ് & ഡയഗ്നോസിസ്

രോഗനിർണ്ണയത്തിന് ഒരു ടെസ്റ്റ് ടെസ്റ്റ് പോലെ രക്തപരിശോധന ഇല്ല വൈദ്യപരിശോധന ഇല്ല കാരണം എഎസ്ഡി നിർണയിക്കുന്നത് ബുദ്ധിമുട്ടാണ്. ഒരു രോഗനിർണയം നടത്താൻ ഡോക്ടർമാർ കുട്ടിയുടെ സ്വഭാവവും വികസനവും നോക്കുന്നു. ചിലപ്പോൾ ഇത് 18 മാസമോ ചെറുപ്പമോ ആയിരിക്കാം. പ്രായപൂർത്തിയായ 2 വയസ്സിൽ, പരിചയസമ്പന്നനായ ഒരു പ്രൊഫഷണലായുള്ള ഒരു രോഗനിർണയം വളരെ വിശ്വസനീയം ആയി കണക്കാക്കാം.
എഎസ്ഡി ഡിഡിനെ കുറിച്ചുള്ള നിർണ്ണയം രണ്ട് ഘട്ടങ്ങളെടുക്കുന്നു:

  • വികസന സ്ക്രീനിംഗ്

കുട്ടികൾ ആവശ്യമുള്ള അടിസ്ഥാന കഴിവുകൾ പഠിക്കുമ്പോഴോ അവർക്ക് കാലതാമസമുണ്ടെങ്കിലോ എന്ന് പറയാനുള്ള ഒരു ചെറിയ ടെസ്റ്റ് ആണ്. വികസന സ്ക്രീനിൽ ഡോക്ടർ മാതാപിതാക്കൾക്ക് ചില ചോദ്യങ്ങൾ ചോദിക്കാം അല്ലെങ്കിൽ ഒരു പരീക്ഷയിൽ കുട്ടികളുമായി സംസാരിക്കുകയും സംസാരിക്കുകയും കളിയാക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. അവൾ പഠിക്കുകയും സംസാരിക്കുകയും പ്രവർത്തിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. ഈ മേഖലകളിൽ ഏതെങ്കിലും കാലതാമസം ഒരു പ്രശ്നത്തിന്റെ അടയാളമായിരിക്കാം.
വികസന കാലതാമസത്തിനായി എല്ലാ കുട്ടികളും 6 മാസത്തിൽ ഒരിക്കൽ മാത്രം പ്രദർശിപ്പിക്കപ്പെടണം:
> 6 മാസം
> 12 മാസം
> 18 മാസം
> 24 മാസങ്ങൾ
> 30 മാസങ്ങൾ
എല്ലാ കുട്ടികളും വികസന കാലതാമസം നേരിടുന്നതിന് ഡോക്ടർമാർക്ക് വളരെ പ്രധാനമാണ്, പ്രത്യേകിച്ച് ജനന സമയത്ത് കുറവുള്ള ജനനം, കുറഞ്ഞ ഭാരം, അല്ലെങ്കിൽ എഎസ്ഡി അല്ലെങ്കിൽ മറ്റേതെങ്കിലും വികസനത്തോടുകൂടിയ ഒരു സഹോദരനോ സഹോദരിയോ ഉണ്ടെങ്കിൽ വികസന പ്രശ്നങ്ങൾക്ക് സാധ്യതയുള്ളവർ നാഡീവ്യൂഹം.

  • സമഗ്രമായ ഡയഗ്നോസ്റ്റിക് വിലയിരുത്തൽ

30 മാസത്തിനു ശേഷം, കാലതാമസം നിലനിൽക്കുകയാണെങ്കിൽ രണ്ടാമത്തെ ഘട്ടം സമഗ്രമായ വിലയിരുത്തലായിരിക്കും. കുട്ടിയുടെ പ്രഭാഷണം, വൈകാരികമായ, ബോധവൽക്കരണം, മോട്ടോർ, സാമൂഹികം, പെരുമാറ്റം വികസനം, മാതാപിതാക്കളുടെ അഭിമുഖം എന്നിവയും വിലയിരുത്തുന്നതിൽ ഉൾപ്പെടുന്നു. ആവശ്യമെങ്കിൽ ഒരു വിലയിരുത്തലും, ദർശന സ്ക്രീനിംഗ്, ജനിറ്റിക് ടെസ്റ്റിംഗ്, ന്യൂറോളജിക്കൽ ടെസ്റ്റിംഗ്, മറ്റൊരു മെഡിക്കൽ പരിശോധന എന്നിവയും വിലയിരുത്തിയിട്ടുണ്ട്.

നിങ്ങളുടെ കുട്ടിക്ക് ഓട്ടിസം എന്നൊരു രോഗനിർണയം ലഭിക്കുന്നുണ്ടെങ്കിൽ, അയാൾ രോഗിയുടേതിന് മുമ്പുള്ള അതേ കുട്ടിയാണെന്ന കാര്യം ഓർക്കുക. രോഗനിർണയം കുട്ടിക്ക് അധിക പരിചരണം നൽകുന്നതിൽ കുടുംബത്തെ സഹായിക്കുന്നു, കുട്ടിക്ക് / അവൾക്ക് ആവശ്യമുള്ള സേവനങ്ങളിലേക്ക് പ്രവേശനം ലഭിക്കുന്നു.

തൽസമയ അലേർട്ടുകളും എല്ലാവും നേടുക

വാർത്തകൾ

അഖിലേന്ത്യാ ഇന്ത്യ ടുഡേ ആപ്ലിക്കേഷനുമായി നിങ്ങളുടെ ഫോണിൽ. ഇതിൽ നിന്നും ഡൗൺലോഡ് ചെയ്യുക