നിങ്ങളുടെ ഇഎംഐകൾ ഉടൻ വീഴും, പക്ഷേ സ്ഥിര നിക്ഷേപങ്ങളിൽ ലോക്ക് മിനിറ്റ്

നിങ്ങളുടെ ഇഎംഐകൾ ഉടൻ വീഴും, പക്ഷേ സ്ഥിര നിക്ഷേപങ്ങളിൽ ലോക്ക് മിനിറ്റ്

Business

മുംബൈ: റിസർവ് ബാങ്ക് റിപോ, റിവേഴ്സ് റിപോ നിരക്കുകൾ കുറയ്ക്കുന്നതിന് റിസർവ് ബാങ്ക് ഓഫ് ഇന്ത്യ (ആർബിഐ) 25 ബേസിസ് പോയിന്റുകൾ കുറയ്ക്കണമെന്ന് ബിഎസ്ഇ മോണിറ്ററിങ് കമ്മിറ്റി തീരുമാനിച്ചു. ഫെബ്രുവരിയിൽ റിപോ നിരക്ക് 6.50 ശതമാനത്തിൽ നിന്ന് 6.25 ശതമാനമായി കുറച്ചിരുന്നു. ഒരു Bps ഒരു ശതമാനം പോയിന്റിൽ നൂറുകണക്കിന്.

ഡെപ്പോസിറ്ററുകളും വായ്പകളും ഡെലിവറിയും വായ്പകൾക്കും ഒരു ദിശയിൽ നൽകുന്നതുപോലെ പോളിസി നിരക്ക് വളരെ ആയാസകരമാണ്. ട്രാൻസ്മിഷൻ ആനുപാതികമല്ലെങ്കിലും ക്രമാനുഗതമായി.

ഡെപ്പോസിറ്റ് നിരക്കുകൾ താഴേയ്ക്കാം

നിങ്ങൾ ഒരു നിക്ഷേപകനാണെങ്കിൽ, കുറവ് പലിശ നിരക്ക് എന്നാണ് നിങ്ങൾ പുതിയ ഡെപ്പോസിറ്റുകളിൽ നിന്ന് കുറഞ്ഞ റിട്ടേണുകൾ ലഭിക്കുക എന്നാണ്. മുൻകാലത്തെ ഉയർന്ന നിരക്കിലുള്ള സ്ഥിര അല്ലെങ്കിൽ ദീർഘകാല നിക്ഷേപങ്ങൾ കാലാവധി പൂർത്തിയാകുന്നതുവരെ ഉയർന്ന വരുമാനം നൽകുമെന്ന് ഓർക്കുക.

റിപോ നിരക്കിൽ റിപോ നിരക്ക് കുറയ്ക്കുന്നതോടെ വരും ദിവസങ്ങളിൽ ഫിക്സഡ് ഡെപ്പോസിറ്റ് നിരക്ക് കുറയ്ക്കാൻ ബാങ്കുകൾ തയ്യാറാവുന്നുണ്ട്. എന്നിരുന്നാലും, റിപോ നിരക്കു നിരക്കിൽ കുറവുണ്ടാകില്ല. കഴിഞ്ഞ വർഷം സമ്പദ്വ്യവസ്ഥയിലെ വായ്പ വളർച്ച നിക്ഷേപത്തിന്റെ വളർച്ചയെക്കാൾ വളരെ ഉയർന്നതാണ് കാരണം. ബാങ്കുകൾക്ക് കൂടുതൽ പണമിടപാട് ആവശ്യമുണ്ട്. അതനുസരിച്ച്, ഡെപ്പോസിറ്റ് നിരക്കിലെ കുറയ്ക്കൽ റിപോ നിരക്ക് വെട്ടിക്കുറയ്ക്കില്ല.

അടുത്ത ഏതാനും മാസങ്ങളിൽ ഡെപ്പോസിറ്റ് നിരക്കും കുറയുമെന്നാണ് കൊട്ടക് മഹീന്ദ്ര ബാങ്കിന്റെ ഉപകമ്പനിയായ ശാന്തി ഏക്ബറാം അഭിപ്രായപ്പെടുന്നത്. വായ്പകളുടെ വളർച്ചയെക്കാൾ വളർച്ചാ നിരക്ക് കുറവാണെന്നതിനാൽ ബാങ്കുകൾ നിക്ഷേപം കുറയ്ക്കാൻ എളുപ്പമല്ല. “ചെറിയ സേവിംഗ്സ് നിരക്കുകൾ വളരെ ഉയർന്നതാണ്. പ്രൊവിഡന്റ് ഫണ്ട് റേറ്റും ഉയർന്നു. അതിനാൽ, ബാങ്കുകൾക്ക് ബദൽ മാർഗങ്ങൾ അനുവദിക്കേണ്ടതുണ്ട്. സംപ്രേഷണത്തിന്റെ സമവാക്യം ഡിപോസിറ്റിന് അനുസൃതമായി നിശ്ചയിക്കും, എത്ര ഡിപിടിറ്റ് നിരക്കുകളാണ് മുന്നോട്ടുകൊണ്ടുപോകുന്നത് എന്നതിന് എത്ര ബാങ്കുകൾ തുടരും. അടുത്ത ഏതാനും മാസങ്ങൾക്കുള്ളിൽ പ്രസന്റേഷൻ സംഭവിക്കും. ഭാവിയിൽ വായ്പാ പലിശ നിരക്ക് എങ്ങനെയാണ് സംഭവിക്കുന്നത് എന്നതിന്റെ അടിസ്ഥാനത്തിലാണ് ഡെപ്പോസിറ്റ് നിരക്കുകൾ കുറക്കുന്നത്.

ഇഎംഐകൾ ഉടനെ കുറയ്ക്കില്ല

2019 ഫെബ്രുവരി മുതൽ റിസർവ് ബാങ്ക് റിപോ നിരക്ക് 50 പൈസ കുറയ്ക്കുമെന്ന് റീട്ടെയിൽ ഉപഭോക്താവ് പ്രതീക്ഷ പ്രകടിപ്പിക്കുന്നുണ്ട്. വിവിധ വായ്പകളിൽ പ്രത്യേകിച്ച് ഹോം ലോണുകൾക്ക് അവരുടെ ഇഎംഐകൾ കുറയ്ക്കുന്നതായിരിക്കും. എന്നിരുന്നാലും, ഇഎംഐകളിൽ ഉണ്ടായ പ്രത്യാഘാതങ്ങൾ ഉടൻ ദൃശ്യമാകില്ല. ബാങ്കുകളുടെ വായ്പാ വിതരണത്തിൽ വൻതോതിൽ കുറവുണ്ടാക്കാൻ സാധ്യതയില്ലെന്ന് അനിൽ ഗുപ്ത പറഞ്ഞു. ഐകറ ലിമിറ്റഡിൻറെ സാമ്പത്തിക തലവനായ അനിൽ ഗുപ്ത പറഞ്ഞു.

ഇതിനു രണ്ടു കാരണങ്ങളുണ്ട്. ആദ്യം തന്നെ ഫ്ലോട്ടിംഗ് റേറ്റ് ഭവന വായ്പകൾ വായ്പയെടുക്കുന്നതിനുള്ള വായ്പയുടെ അടിസ്ഥാന ചെലവ് (എംസിഎൽആർ) അടിസ്ഥാനമാക്കിയുള്ളതാണ്, ഇത് റിപോ നിരക്ക് പലിശനിരക്കിനു താഴെയായില്ല. ഇതുകൊണ്ടാണ് ബാങ്കുകളുടെ ഫണ്ട് ചെലവ് ഡെപ്പോസിറ്റ് നിരക്കുകളും ഉൾക്കൊള്ളുന്നു, അത് അനുപാതം കുറയുന്നില്ല. അതുകൊണ്ടാണ് ഫെബ്രുവരിയിൽ 25 ബേസ് റിപോ നിരക്ക് വെട്ടിക്കുറച്ചതിനു ശേഷം ചില മുൻനിര ബാങ്കുകൾ വായ്പാ നിരക്കുകൾ 5-10 ബിപിഎസ് കുറച്ചു.

ഓരോ മാസവും തങ്ങളുടെ എംസിഎൽആർ പുനഃസ്ഥാപിക്കുന്നു. ആർബിഐ പ്രകാരം ഒരു വർഷത്തെ ശരാശരി എംസിഎൽആർ നിരക്ക് ഫെബ്രുവരിയിൽ നിന്ന് 5 പൈസ കുറഞ്ഞ് കുറഞ്ഞു. ബാങ്കുകളുടെ മെച്യുരിറ്റിയായിരുന്ന ഇടത്തരം നിക്ഷേപങ്ങളുടെ നിരക്ക് 3 പൈസ കുറഞ്ഞു. കഴിഞ്ഞ കട്ട് കഴിഞ്ഞാൽ, ബാങ്കുകൾ അവരുടെ എംസിഎൽആർ കാലാവധി കുറയ്ക്കാൻ കഴിയുമെന്ന് ഞങ്ങൾ കണ്ടു. ചില ട്രാൻസ്മിഷൻ സംഭവിച്ചു. ഇത് തുടരും. ബാങ്കുകൾക്ക് ഡെപ്പോസിറ്റ് നിരക്കുകൾ വളരെ കുറയ്ക്കാൻ കഴിഞ്ഞിരുന്നില്ല, ഒരുപക്ഷേ അത് സാമ്പത്തിക വർഷത്തിന്റെ അവസാന പാദത്തിൽ ആയിരിക്കുമായിരുന്നു. അന്തിമമായി ബാങ്കുകളുടെ പ്രക്ഷേപണം അവരുടെ ഫണ്ടുകളുടെ ചെലവ് അനുസരിച്ചായിരിക്കും, “എക്സംബർ പറഞ്ഞു.

രണ്ടാമത്തെ കാരണം, നിങ്ങളുടെ എംസിഎൽആര്-ലിങ്ക്ഡ് ഹോം ലോണിന് ഒരു പുനസജ്ജീകരണ തീയതി ഉണ്ട്, ഈ തീയതി മുതലുള്ള പുതിയ നിരക്ക് പ്രാബല്യത്തിലാകും. സാധാരണയായി, ഈ റീസെറ്റ് ഒരു വർഷത്തിൽ ഒരിക്കൽ നടക്കുന്നു. അതിനാൽ എംസിഎൽആർ കുറയ്ക്കുന്നാലും ബാങ്ക് നിങ്ങളുടെ അടുത്ത റീസെറ്റ് തിയതിയിൽ നിന്ന് മാത്രമേ നിങ്ങളുടെ വായ്പയിൽ പ്രത്യക്ഷപ്പെടുകയുള്ളൂ. ഉദാഹരണത്തിന്, നിങ്ങൾക്ക് വർഷാവസാനം എംസിഎൽആർ അടിസ്ഥാനമാക്കിയുള്ള ഭവന വായ്പയും ജനുവരിയിൽ പുനരാരംഭിക്കുന്ന തീയതിയും ഉണ്ടെങ്കിൽ, അടുത്ത വർഷം ജനുവരിയിൽ നിങ്ങളുടെ പലിശനിരക്ക് ഒരു കൂട്ടിയിടി കണ്ടു കാണും, ബാങ്ക് പ്രതികൂല സാഹചര്യം മൂലം എംസിഎൽആർ കുറയ്ക്കുന്നുവെങ്കിൽ മുറിക്കുക.

ബാഹ്യ ബെഞ്ച്മാർക്കുകൾ

2018 ഏപ്രിൽ ഒന്നിന് റീപ്പോ വായ്പ, ട്രഷറി ബില്ലുകൾ എന്നിവ പോലെ ഒരു വിദേശ ബാങ്കിൽ നിക്ഷേപിക്കാൻ ആർബിഐ കഴിഞ്ഞ ഡിസംബറിൽ പ്രഖ്യാപിച്ചിരുന്നു. അന്തിമ മാർഗനിർദേശങ്ങൾ കാത്തിരിക്കുന്ന അവസരത്തിൽ റിസർവ് ബാങ്ക് തുടർന്നു. “പലിശനിരക്ക് കൈമാറുന്നതിനുള്ള ഫലപ്രദമായ സംവിധാനങ്ങൾ” നടപ്പാക്കുന്നതിന്, പങ്കാളികളുമായി കൂടിയാലോചനകളും ബന്ധപ്പെട്ട നയ രൂപീകരണ കോൺഫറൻസിൽ റിസർവ് ബാങ്ക് ഗവർണർ ശക്തികാന്താ ദയയും ഒരു ടൈംലൈൻ വ്യക്തമാക്കാൻ തയ്യാറായില്ല.

ബാങ്കുകൾക്കുള്ള വെല്ലുവിളികൾ ഉണ്ടാക്കുന്നതെങ്കിലും, ഇന്ത്യൻ ബാങ്കുകൾക്കുള്ള ബാധ്യതകൾ കൂടുതലും നിശ്ചിത സ്ഥിരവരുമാനമാണ്, ബാങ്കുകൾ വിദേശ വായ്പകൾക്കുള്ള ചെറിയ വായ്പകൾക്കുള്ള വായ്പകൾ കൂട്ടിച്ചേർക്കാനുള്ള തീരുമാനത്തെ പിൻവലിക്കാനുള്ള തീരുമാനത്തെ എതിർക്കുന്നതിനുള്ള തീരുമാനം സുതാര്യമാക്കുക. . “ഞങ്ങളുടെ വീക്ഷണത്തിൽ, നിക്ഷേപകർക്ക് അവരുടെ നിക്ഷേപം മെച്ചപ്പെടുത്താൻ വായ്പകളുടെ ബാഹ്യ ബെഞ്ച്മാർക്കിംഗിലേക്ക് മാറുന്നതിനും ബാങ്കുകൾക്കുള്ള പലിശനിരക്ക് കുറയ്ക്കുന്നതിനും മുമ്പ് ആദ്യം ചെയ്യേണ്ടത് ആവശ്യമാണ്” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

ഒരു ഉപഭോക്താവെന്ന നിലയിൽ, ആർബിഐയുടെ നിരക്ക് മാറ്റുന്നതിനുള്ള ചില്ലറ വായ്പകളുടെ ബാഹ്യ ബെഞ്ച് മാർക്കറ്റിംഗ് അനുയോജ്യമായിരിക്കും.

നിങ്ങൾ നിലവിലുള്ള ഒരു വായ്പക്കാരനാണെങ്കിൽ വളരെ താഴ്ന്ന നിരക്ക് വാഗ്ദാനം ചെയ്യുന്ന ഒരു കടക്കാരിയിലേക്ക് മാറണമെങ്കിൽ, സ്വിച്ച് എല്ലാത്തും നിങ്ങൾക്ക് ഗുണംചെയ്യുമോ എന്ന് കണ്ടെത്തുക (ഗ്രാഫിക് കാണുക) ചെയ്യുക. പുതിയ വായ്പയെടുക്കാൻ ശ്രമിക്കുന്ന വായ്പക്കാർ പൊതുമേഖലാ ബാങ്കുകളിൽ നിന്ന് ഇത് ഒരു ദുർഗുണ നടപടികളാണെങ്കിൽ പോലും അത് നേടാൻ ശ്രമിക്കണം.