മൈൻഡ്ട്രീ ഷേക്ക് ഡൌൺ – ലൈവ്മിന്റ്

മൈൻഡ്ട്രീ ഷേക്ക് ഡൌൺ – ലൈവ്മിന്റ്

Business

ദില്ലി: കഫേ കോഫി ഡേയുടെ സ്ഥാപക അംഗമായ വി.ജി. സിദ്ധാർഥ് ഈ വർഷം മാർച്ചിൽ മുംബൈയിലെ കോംഫ് കോഫി ഡേയുടെ സ്ഥാപക അംഗം വിക്രം കൃഷ്ണകുമാർ നടരാജനെ 20.3 ശതമാനം ഓഹരികൾ വിൽക്കാൻ തീരുമാനിച്ചു. ലാർസൻ ആൻറ് ട്യൂബ്രോ ലിമിറ്റഡ് (എൽ ആൻഡ് ടി) യുടെ ഇൻഫോർമേഷൻ ടെക്നോളജി (ഐടി) ഔട്ട്സോഴ്സിങ് കമ്പനിയിൽ ദശാബ്ദങ്ങളായി. ഉടമസ്ഥതയിൽ മാറ്റം വരുത്തുമെന്ന ഭീഷണി നേരിട്ട നടരാജൻ തന്റെ സുഹൃത്തും മറ്റൊരു സഹസ്ഥാപകനുമായ സുബ്രതോ ബാഗിക്ക് ഭുവനേശ്വറിലെ മുംബൈയിൽ നിന്നും 1,700 കിലോമീറ്ററിൽ കൂടുതൽ സംസാരിച്ചു.

ഒഡിഷ സ്കിൽ ഡവലപ്മെന്റ് അതോറിറ്റി ചെയർമാൻ എന്ന നിലയിൽ പുതിയ കോൾ ചെയ്യാനുള്ള സമയം ചെലവഴിക്കാൻ അദ്ദേഹം മൂന്ന് വർഷങ്ങൾക്ക് മുൻപ് ബർഖി കമ്പനിയുടെ എക്സിക്യൂട്ടീവ് ചെയർമാനായി ചുമതല ഏറ്റെടുത്തു.

തന്റെ പുതിയ വേഷത്തിൽ മുഴുകിയിരുന്നെങ്കിലും ബൻചി മന്ദ്രിയെ മറന്നിട്ടില്ല. ഒടുവിൽ മറ്റ് 9 സുഹൃത്തുക്കളോടൊപ്പം 1999 ഓഗസ്റ്റ് 18 നാണ് കമ്പനി രൂപീകരിച്ചത്.

മൈൻഡ് ട്രീ എന്ന വിദ്വേഷം പിടിച്ചെടുക്കുന്നതിന്റെ ഭീഷണമായ ഭീഷണി, എന്നെ രക്ഷിക്കാൻ ഗവൺമെന്റിനെ പ്രേരിപ്പിച്ചു, അതിനെ രക്ഷിക്കൂ. ബുൾഡോസർമാർ എത്തിച്ചേർന്ന ആളുകളിൽ നിന്ന് വൃക്ഷത്തെ സംരക്ഷിക്കണം. ചങ്ങലകൾ വെട്ടിമാറ്റി കട്ടികൂട്ടി ചിതറാക്കാൻ സാധിക്കും. ഒരു ഷോപ്പിംഗ് മാൾ നിർമ്മിക്കാൻ കഴിയും, “ബാഗി മാർച്ച് 17 ന് 8.37pm ന് ട്വീറ്റ് ചെയ്തു.

മൈൻഡ് ട്രീ എന്ന വിദ്വേഷം പിടിച്ചെടുക്കുന്നതിന്റെ ഭീഷണമായ ഭീഷണി, എന്നെ രക്ഷിക്കാൻ ഗവൺമെന്റിനെ പ്രേരിപ്പിച്ചു. ബുൾഡോസർമാർ എത്തിച്ചേർന്ന ആളുകളിൽ നിന്നും വൃക്ഷത്തെ സംരക്ഷിക്കണം. ചങ്ങലകൾ വെട്ടിമാറ്റിയിട്ട് വെട്ടിമാറ്റിയിരിക്കും. അതിലൂടെ അവർക്ക് ഒരു ഷോപ്പിംഗ് മാൾ നിർമിക്കാം.

– സുബ്രാറ്റാ ബാച്ചി (@skilledinodisha) മാർച്ച് 17, 2019

ഏഴ് മിനിറ്റ് കഴിഞ്ഞ് വീണ്ടും ട്വീറ്റ് ചെയ്തു.

“വാങ്ങുന്നതിനും വിൽക്കുന്നതിനും” അസറ്റ് “എന്ന പേരിൽ രൂപകൽപ്പന ചെയ്തിട്ടില്ല, ഇത് ഒരു ദേശീയ വിഭവമാണ്.ഇത് വ്യവസായ ആശയം മനുഷ്യനിർമ്മിതമാക്കുന്ന ഒരു തനതായ സംസ്ക്കാരം ഉണ്ട്, കോർപ്പറേറ്റ് ഭരണം എന്ന നിലവാരം ഉയർത്തുന്നു ഞാൻ അവിടെ തിരിച്ചുവരാനുള്ള കഠിനമായ തീരുമാനം. ”

“വാങ്ങുന്നതിനും വിൽക്കപ്പെടുന്നതിനും” ഉള്ള ഒരു വസ്തുവായി മൈൻഡ് ട്രീ രൂപകൽപ്പന ചെയ്തിട്ടില്ല. ഇത് ഒരു ദേശീയ വിഭവമാണ്. ബിസിനസിന്റെ ആശയം മനുഷ്യനിർമ്മിതമാക്കുന്ന ഒരു അതുല്യ സംസ്ക്കാരം ഇതാണ്. കോർപ്പറേറ്റ് ഭരണത്തിന്റെ നിലവാരം അത് വ്യക്തമാക്കുന്നു. അതിന്റെ പ്രയാസത്തിൽ ഞാൻ അവിടെ ഉണ്ടായിരിക്കണം. അതുകൊണ്ട് തിരികെ വരാനുള്ള കഠിനമായ തീരുമാനം

– സുബ്രാറ്റാ ബാച്ചി (@skilledinodisha) മാർച്ച് 17, 2019

അടുത്ത 48 മണിക്കൂറിൽ നടരാജൻ, ബാഗിചി, ചീഫ് എക്സിക്യുട്ടീവ് റോസ്റ്റോ രാവണൻ എന്നിവരുൾപ്പെടെ മൂന്ന് സഹസ്ഥാപകർ ഐടി സേവന മേഖലയിൽ ഇന്ത്യയുടെ ആദ്യത്തെ വിരുദ്ധ ഏറ്റെടുക്കൽ ഏറ്റെടുക്കൽ സംബന്ധിച്ച് അസ്വാസ്ഥ്യം പ്രകടിപ്പിച്ചു .

എല്ലാവരെയും ആകർഷിച്ചില്ല. “ബുൾഡോസർ ട്വീറ്റും എൽ ആൻഡ് ടി യുടേയും വില്ലൻ ആയി ചിത്രീകരിക്കാൻ തീരുമാനിച്ചതാണ് സ്ഥാപകർ ഒഴിവാക്കിയത്. ബിസിനസ്സ് നേതാക്കൾ എങ്ങനെ പ്രവർത്തിക്കുന്നു എന്നതല്ല, “ഒരു ഐടി കമ്പനിയിൽ ഒരു എക്സിക്യൂട്ടീവ് പറഞ്ഞു.

നടരാജൻ, ബാഗി, കമ്പനി തുടങ്ങിയ കമ്പനികൾ മറ്റ് വ്യവസായ നേതാക്കളുടെ അതേ രൂപത്തിൽ അവതരിപ്പിച്ചിട്ടില്ല. അവരുടെ ഇപ്പോഴത്തെ വിഷമങ്ങളെ മനസ്സിലാക്കാൻ, തുടക്കം മുന്പിലേക്ക് തിരിച്ചുപോകേണ്ടതുണ്ട്.

വൃക്ഷത്തിന്റെ ഒരു സംക്ഷിപ്ത ചരിത്രം

2014-ന്റെ തുടക്കത്തിൽ രാജ്യത്തിന് സാക്ഷ്യം ലഭിക്കുന്നതിന് 15 വർഷങ്ങൾക്ക് മുമ്പ്, വിപ്രോ ലിമിറ്റഡ്, കേംബ്രിഡ്ജ് ടെക്നോളജി പാർട്നേഴ്സ്, ലുസെന്റ് ടെക്നോളജീസ്, 1999 ൽ വന്ന 10 സുഹൃത്തുക്കൾ മൈൻഡ് ട്രീ എന്ന സ്ഥാപനം ആരംഭിച്ചു. അന്ന് അന്നത്തെ വൈസ് ചെയർമാനായിരുന്ന അശോക് സുതാര വിപ്രോയുടെ ഐടി സേവന ബിസിനസാണ് കമ്പനിയിലെ നിക്ഷേപകനായ സിദ്ധാർത്ഥുമായി ചർച്ച നടത്തിയത്. രണ്ട് വർഷത്തെ കൂടിക്കാഴ്ചകൾക്കു ശേഷം സുട്ടാ സുപ്രിയോ, വിപ്രോ ചെയർമാൻ ചെയർമാൻ അസിം പ്രേംജിയോട് പറഞ്ഞു.

CCD founder V.G. Siddhartha was the first investor in Mindtree, back in 1999.
സിഡി സ്ഥാപകനായ വി.ജി. സിദ്ധാർത്ഥയും 1999 ൽ മൻസ്ട്രീയിലെ ആദ്യത്തെ നിക്ഷേപകനാണെന്ന് കണക്കാക്കപ്പെടുന്നു.

അടുത്ത അഞ്ചരമാസക്കാലത്ത് ഇന്ത്യയിലെ ആദ്യത്തെ ഡോട്ട്കോം ബൂവും കണ്ടതും എട്ട് മറ്റു സഹ സ്ഥാപകരും സുട്ടയിൽ ചേർന്നു. സിദ്ധാർത്ഥയും വെൻഡർ മൂലധന കമ്പനിയായ വാൾഡൻ സോഫ്ട്സറുമായി 8 മില്യൺ ഡോളർ ചെലവാക്കി. സുട്ടയും എട്ട് സുഹൃത്തുക്കൾ 1.4 മില്യൺ ഡോളറുമായിരുന്നു.

ഒടുവിൽ ആഗസ്ത് 19 ന്, സുട്ടയുടെ ചെയർമാനും മാനേജിംഗ് ഡയറക്ടറുമായിരുന്ന ഒൻപത് സഹസ്ഥാപകർ ബംഗളൂരുവിലെ ഒരു പത്രസമ്മേളനത്തിൽ ലോകത്തെ അറിയിക്കണമെന്ന് മൈൻഡ്ട്രീ പ്രഖ്യാപിച്ചു. വൈകുന്നേരം താജ് റസിഡൻസിയിൽ ഒരുമടിക്കൂ 100 ഇൻഫോസിസുമായി പ്രേംജിയും നന്ദൻ നിലേകനിയും.

അക്കാലത്ത് വിപ്രോയുടെ ആഗോളതല ഗവേഷണ-വികസന തലവനായ എസ്. ജാനകിമാരനെ പത്താം കോർപ്പറേറ്റർ എന്ന നിലയിൽ ഒക്ടോബറിൽ ചേരാനിടയുണ്ട്.

Mindtree CEO Rostow Ravanan.
മിൻസ്ട്രീ സിഇഒ റോസ്റ്റോ രാവണൻ.

9.5 മില്യൺ ഡോളർ മൈൻഡ് ട്രീ, 1999 ൽ 40 മില്ല്യൻ ഡോളർ വിലമതിച്ചിരുന്നു. 10 കമ്പനികൾ ചേർന്ന് 75 ശതമാനം കമ്പനികളും, സിദ്ധാർത്ഥയും വാൾഡൻ സോഫ്ട്സും 2012 ൽ പുറത്തിറങ്ങിയപ്പോൾ 25 ശതമാനം ഓഹരികൾ സ്വന്തമാക്കി.

1999 ൽ വിപ്രോയുടെ ഐടി സേവന ബിസിനസ്സ് 100 മില്യൺ ഡോളറിനപ്പുറം, ഇൻഫോസിസ് സാമ്പത്തിക വർഷം അവസാനിച്ചു, 120 ദശലക്ഷം ഡോളർ വരുമാനം നേടി. 2001 ൽ കാപിറ്റൽ ഗ്രൂപ്പ് 10 ദശലക്ഷം ഡോളർ ചിലവഴിച്ചു. 4.4 ദശലക്ഷം ഡോളർ ഫ്രാങ്ക്ലിൻ ടെമ്പിൾട്ടൺ (സിദ്ധാർത്ഥൻ കമ്പനിയുമായി ബന്ധപ്പെട്ടു), സുത, സിദ്ധാർത്ഥൻ, വാൽഡൻ എന്നിവയായിരുന്നു. ഇപ്പോൾ 80 മില്യൻ ഡോളറാണ് കമ്പനിയുടെ മൂല്യം. ആറു വർഷത്തിനു ശേഷം, 24 മില്യൺ ഡോളർ സമാഹരിച്ചതിനു ശേഷം 2007 ഫെബ്രുവരിയിൽ മൈൻഡ് ട്രീ പൊതുജനങ്ങൾക്ക് പ്രസിദ്ധമായി .

മൈക്രോസോഫ്റ്റ് കോർപ്പറേഷൻ മുതൽ സൗത്ത്വെസ്റ്റ് എയർലൈൻസ് കമ്പനിയാണ് മൈൻഡ് ട്രീ, മറ്റ് ഐടി കച്ചവടക്കാരെ പോലെ, എൻജിനീയർമാർ സോഫ്റ്റ്വെയർ ടെസ്റ്റിംഗ് നടത്തുക, ഐടി ഇൻഫ്രാസ്ട്രക്ചർ കൈകാര്യം ചെയ്യുക, അവസാനമായി തങ്ങളുടെ ക്ലയന്റുകൾക്ക് സഹായിക്കാനായി മൈക്രോസോഫ്റ്റ് കോർപ്പറേഷൻ മുതൽ സൗത്ത് വെസ്റ്റ് എയർലൈൻസ് കമ്പനിയെ സഹായിക്കാനുള്ള പ്രോഗ്രാമുകൾ എഴുതുക. ഇത് ഒരു സവിശേഷമായ അഭിപ്രായമല്ല, എന്നാൽ നിക്ഷേപകർ ഇപ്പോഴും ഐ ടി വാർത്തയെ ഇഷ്ടപ്പെടുന്നു, അതിന്റെ ഓഹരികൾ 110 തവണ വരിക്കാരായി.

Mindtree executive chairman Krishnakumar Natarajan.
മൈൻഡ് ട്രീ എക്സിക്യൂട്ടീവ് ചെയർമാൻ കൃഷ്ണകുമാർ നടരാജൻ.

ഇപ്പോൾ കമ്പനിയുടെ സ്ഥാപകർ 35.46% സ്വന്തമാക്കിയിട്ടുണ്ട്, ഇൻഫോസിസ്, വിപ്രോ തുടങ്ങിയ കമ്പനികളിൽ നിന്നുള്ള ഏറ്റവും മികച്ച പ്രവൃത്തികൾ ഉൾക്കൊള്ളുന്ന ഒരു സവിശേഷമായ പ്രവർത്തന സംസ്കാരം കെട്ടിപ്പടുക്കുമ്പോൾ ശ്രദ്ധാപൂർവ്വം താഴേക്ക് പോകും.

തീർച്ചയായും, മൈൻഡ് ട്രീയുടെ രണ്ട് ദശാബ്ദ യാത്രകൾ ബിസിനസ്സ് സ്കൂൾ പാഠ്യപദ്ധതിയുടെ വിഷയമാകാൻ കഴിയുന്ന നിമിഷങ്ങൾ നിറഞ്ഞതാണ്. അത്തരമൊരു സാഹചര്യത്തിൽ, ഒരു അക്കൗണ്ട് എങ്ങനെ സ്വന്തമാക്കി എന്ന് വ്യക്തമാക്കുന്നു. ഒരു മാസത്തിനു ശേഷം അദ്ദേഹം മൈൻഡ് ട്രീയിൽ ജോലിയിൽ പ്രവേശിച്ചു. ഒരു ദിവസം രാവിലെ മൈസ്ടിയുടെ അമേരിക്കൻ ഓഫീസിൽ ജോസഫ് കിംഗ് എത്തി. കാറിൻറെ ഉടമസ്ഥനായ അവസ്സിന്റെ ചീഫ് ഇൻഫർമേഷൻ ഓഫീസർ (CIO) ലാറി കിയൻഡറിലേക്ക് നേരിട്ട് വിളിച്ചുവരുത്തി.

“ഐടി ബിസിനസ്സ് ബന്ധങ്ങളെക്കുറിച്ചുള്ളതാണ്. അപ്പോഴേക്കും ജോക്ക് ഓഫീസിലേക്ക് വന്നു നേരിട്ട് ഫോൺ വിളിച്ചിരുന്നു, അപ്പോഴേക്കും അദ്ദേഹം റിസപ്ഷനിസ്റ്റുകൾ ആ സമയത്തു തന്നെ വന്നില്ലേ എന്ന് അദ്ദേഹം മനസ്സിലാക്കി, “സോട്ട ഒരു അഭിമുഖത്തിൽ ഓർമ്മിച്ചു.

Mindtree co-founder Ashok Soota.
മൈൻഡ് ട്രേ സഹസ്ഥാപകൻ അശോക് സുതാര.

ഈ കഥ ഇഷ്ടപ്പെട്ടു, കൈന്ദർ മൈൻഡ്ടിയുടെ എക്സിക്യൂട്ടീവുകൾക്ക് ഒരു അപ്പോയിന്റ്മെന്റ് നൽകി, മൂന്നു വർഷം കൊണ്ട് 7 മില്ല്യൺ ഡോളറാണ് ബിസിനസ്സിന് നൽകാൻ സമ്മതിച്ചത്.

“ഞാൻ ജോലിക്കാരൻ അല്ല. ജോസഫ് കിംഗ് പറഞ്ഞു, “യുഎസ്, ഞാൻ 1999 ൽ മൈൻഡ് ട്രീയിൽ 1999 ൽ ടാറ്റാ കൺസൾട്ടൻസി സർവീസസ് ലിമിറ്റഡ് (ടിസിഎസ്) എന്ന കമ്പനിയുമായി സഹകരിച്ചു പ്രവർത്തിച്ചു.” 1999 നവംബറിൽ ആവിസ് CIO 2000-ത്തിന്റെ തുടക്കത്തിൽ ഞങ്ങളുടെ ഇടപഴകൽ. ”

എന്നിരുന്നാലും, കമ്പനിയുടെ മരണം-സമീപകാല അനുഭവങ്ങൾ അതിന്റെ ന്യായമായ പങ്ക് ഉണ്ടായിരുന്നു. 2001 സെപ്റ്റംബറിൽ നടന്ന തീവ്രവാദി ആക്രമണത്തിന്റെ ഫലമായി, 2000 ലാണ് ഡോട്ട്കോം തകർന്നുപോയത്. “കാപ്പിറ്റൽ ഗ്രൂപ്പിന്റെ നേതൃത്വത്തിൽ നടന്ന രണ്ടാമത്തെ റൗണ്ടേഷൻ 2001 സെപ്റ്റംബർ ആദ്യ ആഴ്ചയിൽ 9/11 നു മുമ്പുള്ള ദിവസങ്ങളിൽ അടച്ചു,” ജാനകിമാരൻ പറഞ്ഞു. “9/11 പോസ്റ്റ്, അത് വ്യത്യസ്തമായ ഒരു ലോകമായിരുന്നു. കാലതാമസമുണ്ടായിരുന്നു. ”

2008 ലെ സാമ്പത്തിക പ്രതിസന്ധി മറ്റൊന്നുമായിരുന്നു . 2009 ൽ ക്യോസറ വയർലെസ്സിന്റെ ഇന്ത്യ ആർ ആൻഡ് ഡി യൂണിറ്റ് വാങ്ങാൻ 8 മില്യൻ ഡോളർ നൽകിയാണ് മൊബൈൽ ഹാൻഡ്സെറ്റുകൾ നിർമ്മിക്കുന്നതിനുള്ള നീക്കം പരാജയപ്പെട്ടത്. ഈ നീക്കത്തിനു നേതൃത്വം കൊടുക്കുന്ന സുട്ടയുടെ ഈ പരാജയത്തിന്റെ ശ്രമം പരാജയമായിരുന്നു. 2011 ൽ കമ്പനി വിടാൻ തീരുമാനിച്ച അദ്ദേഹം പിന്നീട് 11.6 ശതമാനം ഓഹരികൾ സിദ്ധാർത്ഥ് വിൽക്കുകയും ചെയ്തു. അവരുടെ ഉടമസ്ഥത 20.32 ശതമാനമായി ഉയർന്നു.

അവസാനമായി, മൈൻഡ് ട്രീയുടെ നീണ്ട പുനർനിർമ്മാണ പരിശീലനം , 2013 ൽ ബെയ്ൻ ആന്റ് കമ്പനിയുടെ കൺസൽട്ടൻസി കൺസൾട്ടൻസി കൺസൾട്ടൻസിയായ ബെയ്ൻ ആന്റ് കമ്പനിയാണ് കണ്ടത്, വളർച്ചയും ലാഭക്ഷമതയും കൈവരിച്ചപ്പോൾ മറ്റൊരു ഘട്ടമായിരുന്നു.

എന്നാൽ ഈ തിരിച്ചടികൾ ഓരോന്നും കൂടി മിതമായതാണ്. നാലുതരം കാരണങ്ങൾ മനസ്സിനെ നേരിട്ടത് വെറും വെല്ലുവിളികളെ നേരിടാൻ മിൻട്രി ശ്രമിച്ചു.

1999 ൽ സ്ഥാപിതമായ 200 കമ്പനികളിൽ ഏതാണ്ട് 198 എണ്ണം ഇടിഞ്ഞപ്പോൾ, സമ്മർദത്തിലൂടെ മന്ദീഭവിപ്പിക്കാൻ മൈൻഡ്ട്രീക്ക് ധാരാളം പണം ഉണ്ടായിരുന്നു. “ഞങ്ങൾക്ക് ധാരാളം പണം കിട്ടിയതിനാൽ ഞങ്ങൾ രക്ഷപ്പെട്ടു. ഡോട്ട് കോം തകർന്നതോടെ ഞങ്ങൾക്ക് പണവും ഉണ്ടായിരുന്നു,” സുട്ട പറഞ്ഞു.

രണ്ടാമതായി, എൻജിനീയറിങ് ബിസിനസ്സ് ഉൾപ്പെടുത്താനുള്ള തീരുമാനം ഒരു ബദൽ റവന്യൂ സ്ട്രീമുമായി കമ്പനിയെ വ്യത്യസ്തമാക്കി.

മൂന്നാമതായി, 2008 ലെ സാമ്പത്തിക പ്രതിസന്ധിക്കുശേഷം വീണ്ടും ഡോട്ട് കോമിന്റെ തകർച്ചയിലും, സ്ഥാപകർ നയിക്കുന്ന മുതിർന്ന മാനേജ്മെൻറും ശമ്പളം വെട്ടിക്കുറച്ചു. സീനിയർ മാനേജ്മെന്റ് ശമ്പളം 20-25 ശതമാനം കുറച്ചു. മധ്യനിര മാനേജർമാർ 10 ശതമാനം വെട്ടിക്കുറച്ചു. അവസാനമായി, സ്ഥാപക സംഘവും പ്രധാന നിക്ഷേപകരുമായുള്ള മികച്ച ഉൽക്കണ്ഠ, വാൾഡൻ സോഫ്റ്റ്വെയറിലും സിദ്ധാർത്ഥത്തിലും രണ്ട് വിസിഐകൾ ഉണ്ടായിരുന്നു.

വഞ്ചന അല്ലെങ്കിൽ ബെയ്ൽഔട്ട്

അങ്ങനെ മേലുള്ള 2018 ൽ എത്തിയപ്പോൾ എന്തുകൊണ്ട് സിദ്ധാർത്ഥ എൽ ആൻഡ് ടി വരെ ₹ 980 ഒരു പങ്ക് ന് മിംദ്ത്രെഎ തന്റെ നിർണായക 20,32% ഓഹരികൾ വിൽക്കാൻ തിരഞ്ഞെടുത്തു , സ്ഥാപകർ ആവർത്തിച്ച് ഉണ്ടായിരുന്ന ഇന്ത്യയിലെ ഏറ്റവും വലിയ എൻജിനീയറിങ് ആൻഡ് കൺസ്ട്രക്ഷൻ കമ്പനി അവന്റെ പ്രസംഗം റിസർവേഷൻ പ്രകടിപ്പിച്ചിരുന്നു പോലും ഓഹരി വിറ്റഴിക്കുവാനുള്ള കഴിഞ്ഞ കാലവും, കഴിഞ്ഞ തവണയും? 18 മാർച്ചിൽ എൽ ആൻഡ് ടി പ്രഖ്യാപനം രണ്ടാഴ്ച മുമ്പ്, മറ്റൊരു ആഗോള സ്വകാര്യ ഇക്വിറ്റി സ്ഥാപനമായ ₹ 975 ൽ ഓഹരികൾ വാങ്ങാൻ സമ്മതിച്ചു, മൈൻഡ്ട്രീ സ്ഥാപകർക്ക് സ്വീകാര്യമായ ഒരു കരാറിൽ.

സിദ്ധാർഥ കാരണം തന്റെ ഓഹരികൾ വിൽക്കാൻ നിർബന്ധിതനായി പലിശ വിപണിയിൽ പെട്ടെന്ന് ലിക്വിഡിറ്റി ഞെരടുമ്പോൾ , ഓഗസ്റ്റ് പണം സ്ഥിരസ്ഥിതികൾ മൂലം ഇൻഫ്രാസ്ട്രക്ചർ ലീസിങ് ആൻഡ് ഫിനാൻഷ്യൽ സർവീസസ് ലിമിറ്റഡ്. അതു തന്റെ പണമിടപാടുകാർ മിംദ്ത്രെഎ തന്റെ മുഴുവൻ കൈവശം പ്രതിജ്ഞ താൻ അദ്ദേഹത്തോട് നൽകിയ വായ്പ ₹ 3,000 കോടി വിളിച്ച് നയിച്ചു.

തിരിച്ചടയ്ക്കൽ കാലാവധി അവസാനിക്കുന്നതിനിടയ്ക്ക്, തുടക്കത്തിൽ മൈൻഡ്ട്രീയിലെ തന്റെ ഹോൾഡർ മോണിറ്ററിംഗ് ആവശ്യമായിരുന്നു. എന്നിരുന്നാലും, ഡസനോ-സ്വകാര്യ സ്വകാര്യ ഇക്വിറ്റി സ്ഥാപനങ്ങളിൽ, ഓഹരികളുടെ വാങ്ങൽ താല്പര്യമുള്ള ദീർഘകാല ഫണ്ടുകളും ദീർഘകാല ഫണ്ടുകളും സങ്കീർണ്ണമായ ഒരു കരാറിനൊപ്പമായിരുന്നു. ഒരു വില്പന നടത്തുവാനുള്ള കാരണം, അവ വാങ്ങുന്നതിനുമുമ്പ് ഷെയറുകളുടെ ഉടമസ്ഥതയ്ക്കായി പണം ആവശ്യപ്പെടാനോ അല്ലെങ്കിൽ അവ വിൽക്കുന്നതിനുള്ള ഇടപാടുകൾ നടന്നുകൊണ്ടിരിക്കുന്ന സമയത്തുപോലും ഓഹരികൾ ബാങ്കുകളുമായി ബന്ധം സ്ഥാപിക്കുന്നതിനുള്ള ഒരു പരിധിവരെ അംഗീകരിക്കുന്നതിനോ പണം നൽകേണ്ടതായിരുന്നു. ഷെയറുകള് കൈമാറ്റം ചെയ്യപ്പെടുന്നില്ലെങ്കില്, ഒരു കടവും വാങ്ങാന് തയ്യാറാകാത്തതിനാല് ഒരു കാര്യം സംഭവിക്കാന് കഴിഞ്ഞില്ല.

Amid L&T's hostile takeover bid, Mindtree founders are perhaps missing Soota’s contacts and astuteness.
എൽ ആൻഡ് ടി ന്റെ ശത്രുത പിടിച്ചെടുക്കുന്ന ലേലത്തിൽ, മണ്ട്ടീരി സ്ഥാപകർ സോട്ടയുടെ ബന്ധങ്ങളും അശ്രദ്ധയും കാണാനില്ല.

“ഇൻഫോസിസ് സ്ഥാപകരെ (എൻ.ആർ നാരായണൻ) മൂർത്തി, എസ്.ഡി. ഷിബുലാൽ, ക്രിഷ് (സേനാപതി ഗോപാലകൃഷ്ണൻ) തുടങ്ങിയ ഓഹരികൾ വാങ്ങാൻ അവർ ശ്രമിച്ചിട്ടുണ്ടാകാം” ഇൻഫോസിസ് മുൻ ഇൻഫോസിസ് എക്സിക്യൂട്ടീവ് പറഞ്ഞു. ” പക്ഷേ, സ്ഥാപകർ (മന്ത്രം) വിചാരിച്ചത് അവർക്ക് ഒന്നും സംഭവിക്കില്ല. ”

സിദ്ധാർത്ഥയുടെ ഷെയറുകൾ വാങ്ങാൻ ഒരു ഐടി കമ്പനിയുമായുള്ള സൌഹൃദ നിക്ഷേപം എന്തുകൊണ്ട് കമ്പനിക്ക് നൽകണമെന്നത് സംബന്ധിച്ച് നടരാജൻ അഭിപ്രായപ്പെട്ടിട്ടില്ല. പ്രതിസന്ധിയുടെ ഈ നിമിഷത്തിൽ അവർ സുട്ടയുടെ ബന്ധങ്ങളും അചഞ്ചലതയും നഷ്ടമായി.

“അശോക് വ്യക്തമായി ക്യാപ്റ്റൻ ആയിരുന്നു,” ജാനകീരാമൻ പറഞ്ഞു “നമ്മളെല്ലാവരും ഒരു പിതാവായിട്ടാണ്, ഞങ്ങൾ ഓരോ എപ്പിസോഡുകളിലൂടെയും വേർതിരിച്ചുകഴിഞ്ഞതുപോലെ നമ്മെ സാരമായി നിലനിർത്താൻ സഹായിച്ചു”.

ഈ കാലഘട്ടത്തിൽ മിത്രയെ സുട്ടാ നഷ്ടപ്പെടുത്തിയത്? “ഒരുപക്ഷേ,” ജാനകിമാരൻ പറഞ്ഞു.

“ഇല്ല,” നടരാജൻ പറഞ്ഞു, എതിരാളികൾ ശത്രുത പിടിച്ചെടുക്കൽ ഏറ്റെടുക്കൽ കടന്നാക്രമണം തടയാൻ സാധ്യമായതെല്ലാം ചെയ്തു .

അതെ വായിക്കുക | ഹോസ്റ്റൽ ടേക്ക്വറുകൾക്ക് ഓഹരി ഉടമകളെ സമ്പന്നരാക്കാനാകും

വർഷങ്ങളായി കമ്പനിയ്ക്ക് പുറത്തുകടന്ന അഞ്ചു സഹസ്ഥാപകരുടെ ഓഹരികൾ വാങ്ങാൻ കഴിയാത്തത്, നിലവിലുള്ള സ്ഥാപകരെ മാത്രം വെറും 13.32 ശതമാനം മാത്രം വിനിയോഗിക്കുന്ന പ്രക്രിയയിൽ അവ വാങ്ങാൻ കഴിവില്ലാത്തത്, അവർക്ക് കമ്പനിയ്ക്ക് അവരുടെ നിയന്ത്രണംപോലുമില്ല. അങ്ങനെ, 2010 ൽ സുട്ടാ പുറത്താക്കിയപ്പോൾ, അദ്ദേഹം തന്റെ 11.61 ശതമാനം ഓഹരികൾ സിദ്ധാർത്ഥ്യയ്ക്ക് വിറ്റു. കല്യാൺ ബാനർജിയ്ക്കും അൻജാൻ ലാഹിരിയ്ക്കുമായി ദ്ടോട്ടോ 2.06 ശതമാനം ഓഹരികൾ തുറന്നു.

മുന്നോട്ട് നോക്കി

മൈൻഡ് ട്രീയുടെ നാലു സ്വതന്ത്ര ഡയറക്ടർമാരാണ് എൽ ആൻഡ് ടി അംഗീകാരമില്ലാത്ത ഓഫർ വിലയിരുത്തുന്നതെങ്കിൽ എൽ ആൻഡ് ടി ഒടുവിൽ മൈൻഡ് ട്രീ സ്വന്തമാക്കും .

Analysts expect L&T to combine L&T Infotech, L&T Tech Services and Mindtree once they, together, cross $5 billion in revenue.
എൽ ആൻഡ് ടി ഇൻഫോടെക്, എൽ ആൻഡ് ടി ടെക് സർവീസസ്, മൈൻഡ് ട്രീ എന്നിവ ഒത്തുചേർന്ന് എൽ ആൻഡ് ടിയുടെ വരുമാനം 5 ബില്ല്യൺ ഡോളർ വരുമാനം കൈവരിക്കുമെന്ന് അനലിസ്റ്റുകൾ പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു.

എൽ ആൻഡ് ടി ഇൻഫോടെക് ലിമിറ്റഡ് , എൽ ആൻഡ് ടി ഇൻഫോടെക് ലിമിറ്റഡ് , എൽ ആൻഡ് ടി ടെക്നോളജി സർവീസ് ലിമിറ്റഡ് എന്നിവ യഥാക്രമം 1.13 ബില്യൺ ഡോളറും 580.4 ദശലക്ഷം ഡോളറുമാണ് അറ്റാദായം നേടിയത്. കഴിഞ്ഞ വർഷം 846.8 മില്യൺ ഡോളർ സമാഹരിച്ച മൈൻഡ് ട്രീ, ഇപ്പോൾ വേർതിരിക്കുക . എന്നാൽ, ജെപി മോർഗൻ ചേസ്, കമ്പനി അനലിസ്റ്റ് വിജു ജോർജ് തുടങ്ങിയ അനലിസ്റ്റ് വിദഗ്ധർ, എൽ ആൻഡ് ടി ഗ്രൂപ്പിന്റെ മൂന്നിലൊന്ന് വരുമാനം പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു. മൂന്നു കമ്പനികളിലെങ്കിലും മൂന്നു വർഷമെങ്കിലും എടുക്കും, 15% വാർഷിക വളർച്ച.

അതെ വായിക്കുക | എൽ ആൻഡ് ടി എന്ന സ്ഥാപനത്തിന്റെ കീഴിലുള്ള മിൻട്രിടി ജീവനക്കാർക്ക് ഒരു സാംസ്കാരിക ഷോക്ക്

വൻകിട ഐടി കമ്പനികളുമായി മത്സരിക്കാൻ മൂന്ന് കമ്പനികളുമായി യോജിക്കുമോ? മുംബൈ ആസ്ഥാനമായുള്ള ടാറ്റാ കൺസൾട്ടൻസി സർവീസസ് ലിമിറ്റഡ് നടപ്പ് വർഷം 20 ബില്യൺ ഡോളറിൻറെ വരുമാനമുണ്ടാക്കും . ജനുവരി മുതൽ ഡിസംബർ വരെയുള്ള കാലയളവിൽ കോഗ്നിസന്റ് ടെക്നോളജി സൊല്യൂഷൻസ് കോർപ്പറേഷൻ 17 ബില്യൺ ഡോളറിനടുത്ത് അവസാനിക്കും. ബാംഗ്ലൂരിലെ ഇൻഫോസിസ് 11 ബില്യൺ ഡോളറിനും എച്ച്സിഎൽ ടെക്നോളജീസ് ലിമിറ്റഡ് , വിപ്രോ ലിമിറ്റഡ് 8 ബില്ല്യൺ ഡോളറിനും ഇടയിലാണ്.

എൽ ആൻഡ് ടി കമ്പനിയുടെ ഏകീകൃത ഐടി വ്യവസായം ഇപ്പോഴും വ്യവസായത്തിലെ വലിയ ആൺകുട്ടികളെ മത്സരിക്കുന്നതിന് വേണ്ടത്ര ഫയർപോളർ ഇല്ലാത്തതാണ് . ടെക് മഹീന്ദ്ര ലിമിറ്റഡ്, ഗ്ലോബൽ ലോജിക്, മറ്റ് മധ്യനിര ഐടി കമ്പനികളുമായി മികച്ച പ്രകടനം കാഴ്ചവെക്കുന്നുണ്ട്.

അതെ വായിക്കുക | മൈൻഡ്ട്രീ യുദ്ധം അവസാനത്തെ നിർണായകഘട്ടത്തിൽ പ്രവേശിക്കുന്നു

സാംസ്കാരിക പൊരുത്തക്കേടില്ലായ്മയാണ് അപകടസാധ്യത. മൈൻഡ് ട്രീയുടെ അനൗപചാരിക സംസ്കാരം, പല ജീവനക്കാരും സ്ഥാപക ഗ്രൂപ്പിലെ അംഗങ്ങളെ അവരുടെ ആദ്യ പേരുകളായാണ് വിളിക്കുന്നത്, അവർ എൽ ആൻഡ് ടിയിൽ കമാൻഡ്-ആൻറ് കൺട്രോൾ ടോപ്പ്-ഡൗൺ മാനേജ്മെന്റിനോട് വിരുദ്ധമാണ്.

ഇപ്പോൾ, MindTree സ്ഥാപകർക്ക് അനിവാര്യമാംവിധം കാലതാമസം നേരിടാനും ഒരു സുഗമമായ പരിവർത്തനത്തിനായി നെഗോഷ്യേറ്റ് ചെയ്യുന്നതിനുപകരം നിരവധി ഓപ്ഷനുകൾ ഇല്ല. മാനേജ്മെൻറ് ഗുരു പീറ്റർ ഡ്രാക്കർ ഇങ്ങനെ അതിനെ വിശേഷിപ്പിച്ചിട്ടുണ്ട്: “പല പ്രശ്നങ്ങളും പരിഹരിക്കാനാവില്ല; അവർ അതിജീവിക്കേണ്ടിയിരിക്കുന്നു. “വിരോധാഭാസമെന്നു പറയട്ടെ, കമ്പനിയെ വെല്ലുവിളി നേരിടുന്ന സമയത്തായിരുന്നു ബഗ്ഗി പലപ്പോഴും മുൻകാലത്തെ ജീവനക്കാർക്ക് ഇത് വിവരിച്ചത്.