നിങ്ങൾ വീട്ടിൽ കൃത്യമായി ഉപയോഗിക്കുന്ന BP യന്ത്രം കൃത്യമാണോ? – ടൈംസ് ഓഫ് ഇന്ത്യ

നിങ്ങൾ വീട്ടിൽ കൃത്യമായി ഉപയോഗിക്കുന്ന BP യന്ത്രം കൃത്യമാണോ? – ടൈംസ് ഓഫ് ഇന്ത്യ

Health

ഉയർന്ന രക്തസമ്മർദ്ദം അല്ലെങ്കിൽ ഉയർന്ന രക്തസമ്മർദ്ദം ഇന്ത്യയിലെ ജനങ്ങൾ നേരിടുന്ന ഒരു സാധാരണ അവസ്ഥയാണ്. 2018 ൽ കാർഡിയോളജിക്കൽ സൊസൈറ്റി ഓഫ് ഇന്ത്യ നടത്തുന്ന ഗവേഷണ പ്രകാരം ഇന്ത്യയിലെ അഞ്ച് മുതിർന്ന പൗരന്മാരിൽ ഒരാൾ ഈ പ്രശ്നത്തിന് ഇരയാകുന്നു. അതേ കാരണങ്ങൾകൊണ്ട്, ഓരോ വീട്ടിലും ഒരു രക്തസമ്മർദ്ദം നിരീക്ഷിക്കുന്ന യന്ത്രം കണ്ടെത്തുന്നത് വളരെ സാധാരണമാണ്. സാധാരണയായി ജനങ്ങൾ മെഷീൻ അവരുടെ ബിപിയിൽ നിരീക്ഷണം നടത്തുന്നതിനായി സമയം ചെലവിടുന്നു. എന്നിരുന്നാലും, നിങ്ങൾ എപ്പോഴെങ്കിലും എണ്ണം പരിശോധിച്ച് ആ നമ്പർ യഥാർത്ഥത്തിൽ വിശ്വസനീയമാണെങ്കിൽ ആശ്ചര്യപ്പെട്ടു.

എത്ര കൃത്യമാണ് യന്ത്രങ്ങൾ?

ബിപി മെഷിനിൽ യാതൊരു കുഴപ്പവുമില്ലെന്ന്, ഇൻററാസ്ട്ര അപ്പോളോ ഹോസ്പിറ്റലിലെ ഇന്റസ്ട്രി മെഡിസിൻ സീനിയർ കൺസൾട്ടന്റ് ഡോ. തരുൺ സാഹ്നി പറഞ്ഞു. ഇതെല്ലാം നിങ്ങൾ എങ്ങനെ ഉപയോഗിക്കുമെന്നതിനെ ആശ്രയിച്ചിരിക്കുന്നു. “വിപണിയിലെ ബിപി യന്ത്രങ്ങൾ നല്ലതാണ്. രണ്ടോ മൂന്നോ വർഷം മുമ്പ് നമ്മൾ ഉപയോഗിച്ചിരുന്നതിനേക്കാളും കൂടുതൽ കൃത്യതയുള്ളതാണ്, “അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

ഡോ. സാഹ്നി അനുസരിച്ച്, മിക്കപ്പോഴും രക്ത സമ്മർദ്ദം അളക്കാനുള്ള ശരിയായ മാർഗത്തെക്കുറിച്ച് ആളുകൾ പൂർണ്ണമായി അറിഞ്ഞിട്ടില്ല, തത്ഫലമായി അവർ തെറ്റായ വായന നടക്കുന്നു. “ഈ പ്രശ്നം നിലവാരത്തെക്കുറിച്ചും ബിപിയെ എങ്ങനെ എടുക്കുന്നു എന്നതിനെക്കുറിച്ചും ആണ്. നിങ്ങൾ ബെൽറ്റ് കെട്ടിയിരിക്കുന്നത് എവിടെ ഏറ്റെടുക്കുമ്പോഴാണ് നിങ്ങൾ എത്രകാലം വിശ്രമിക്കണം. കൃത്യമായ രക്ത സമ്മർദ്ദ നിരീക്ഷണത്തിന് ആവശ്യമായ മറ്റ് മുൻകരുതലുകൾ, “അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

ഡിജിറ്റൽ രക്തസമ്മർദ്ദത്തെ പൂർണമായും ആശ്രയിക്കുന്നതിനുള്ള ഒരു നല്ല മാർഗമല്ല മാക്സ് ഹോസ്പിറ്റലിലെ ഇന്റേണൽ മെഡിസിൻ അസോസിയേറ്റ് ഡയറക്ടർ ഡോ. റോമിൽ തിക്കു. അവ വളരെ കൃത്യതയുള്ളവയല്ല, നിങ്ങൾക്ക് ഒരു പരുക്കൻ ആശയം തരുന്നു.

“രക്തസമ്മർദ്ദം വളരെ ഉയർന്നതാണെങ്കിൽ, നിങ്ങൾ അത് ഡോക്ടറിൽ നിന്ന് പരിശോധിക്കേണ്ടതാണ്. നിങ്ങൾ വീട്ടിൽ ലഭിക്കുന്ന വായനയെ അന്ധമായി വിശ്വസിക്കരുത്. അറിയപ്പെടുന്ന ഏതാനും ബ്രാൻഡുകൾ മാത്രമേ നിങ്ങൾക്ക് 70-80 ശതമാനം കൃത്യമായ വായന നൽകുന്നുള്ളൂ “ഡോ. തിക്കു പറഞ്ഞു. ഒരു ഡോക്ടറുമായി ആലോചിച്ച ശേഷം മരുന്നുകൾ കഴിച്ചാലും മരുന്നുകൾ കഴിക്കുകയാണെങ്കിൽ നിങ്ങളുടെ ബിപി ക്ലിനിക്കിൽ പരിശോധന നടത്തുന്നത് നല്ലതാണ്.

നിങ്ങളുടെ BP അവകാശം എങ്ങനെ അളക്കണം

ഡോ. സാഹ്നി പറയുന്നതനുസരിച്ച് കൃത്യമായ വായനയ്ക്കായി ബ്രാഹിയൽ ആർട്ടറി (തലച്ചോറിലെ പ്രധാന രക്തക്കുഴലിലെ) ബെൽറ്റ് ബന്ധിപ്പിക്കുകയും രക്തസമ്മർദ്ദം അളക്കുന്നതിനുള്ള മുൻകരുതൽ എടുക്കുകയും വേണം. “ഇത് പെട്ടെന്ന് പെട്ടെന്നു ഊർജ്ജസ്വലമാക്കരുത്, ഇത് നിങ്ങൾക്ക് ഒരു തെറ്റായ വായനാഫലം തരും,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

നിങ്ങൾ മനസ്സിൽ സൂക്ഷിക്കേണ്ട ചില കാര്യങ്ങൾ ഇതാ:

കഫീൻ, മദ്യം എന്നിവ എടുക്കാതിരിക്കുക, 30 മിനുട്ട് മുമ്പ് പുകവലിക്കരുത്.

കിടന്നുറങ്ങുമ്പോഴും പുറകിൽ കാൽയുമില്ലാതെ പത്ത് മിനുട്ട് നിശബ്ദമായി ഉപയോഗിക്കുക.

അളവുകോൽ എടുക്കുമ്പോൾ, കൈ നിറയെ നിങ്ങളുടെ മുട്ടുകുത്തിച്ചാൽ നിങ്ങളുടെ ഹൃദയത്തിന്റെ തലത്തിലായിരിക്കും.

വായന വളരെ ഉയർന്നതാണെങ്കിൽ വിഷമിക്കേണ്ട. കുറച്ചു നിമിഷം അവശേഷിക്കുക, വീണ്ടും ശ്രമിക്കുക.

ചുവടെയുള്ള വരി

പല ശ്രമങ്ങൾക്കുശേഷവും, നിങ്ങളുടെ രക്തസമ്മർദ്ദം ഉയർന്നാൽ ഡോക്ടർ പരിശോധിക്കുക. നിങ്ങളുടെ സ്വന്തം മരുന്ന് എടുക്കരുത്. അടുത്ത തവണ നിങ്ങളുടെ ഡോക്ടറെ നിങ്ങളുടെ കൃത്യത പരിശോധിക്കാൻ നിങ്ങളുടെ ബിപി മെഷീൻ എടുക്കാം.