മോശം വായ്പ: കഴിഞ്ഞ അഞ്ച് വർഷത്തിനുള്ളിൽ എഴുപതുശതമാനം എഴുപതുശതമാനം വരുന്ന ഇൻഡ്യൻ എക്സ്പ്രസ്

മോശം വായ്പ: കഴിഞ്ഞ അഞ്ച് വർഷത്തിനുള്ളിൽ എഴുപതുശതമാനം എഴുപതുശതമാനം വരുന്ന ഇൻഡ്യൻ എക്സ്പ്രസ്

Business
കള്ളപ്പണം, എൻപിഎ, നോൺ പെർഫോമൻസ് അസോസിയേഷൻ, ബാങ്ക് ഓഫ് ഇന്ത്യ റിസർവ് ബാങ്ക്, ബാങ്ക് യൂണിയൻസ്, ജാമ്യാപേക്ഷ, അരുൺ ജെയ്റ്റ്ലി, നിരാജ് മോഡി, വിജയ് മല്യ, ഇന്ത്യൻ എക്സ്പ്രസ്
ബാങ്കുകൾ റിസർവ്വ് ബാങ്ക് ഓഫ് ഇന്ത്യയുടെ വായ്പാ നയം വ്യക്തമാക്കുന്നു.

ബാങ്കുകൾക്ക് നികുതിദായകരുടെ പണം സ്വരൂപിച്ചുകൊണ്ട് ബാങ്കുകൾ പിൻവലിക്കാൻ വീണ്ടും വീണ്ടും ശ്രമിച്ചുകൊണ്ടിരിക്കെ, ബാങ്കുകൾ വായ്പയെടുക്കുന്നവരുടെ വായ്പകൾ എഴുതിത്തള്ളപ്പെടുന്നു. 2018 അവസാനത്തെ ഒമ്പത് മാസക്കാലത്ത് 1,56,702 കോടി രൂപയുടെ വായ്പ എഴുതിത്തള്ളാത്ത അവർ കഴിഞ്ഞ പത്ത് വർഷത്തിനുള്ളിൽ 7,00,000 കോടി രൂപയുടെ വായ്പ എഴുതിത്തള്ളുന്നുവെന്നും റിസർവ് ബാങ്ക് വ്യക്തമാക്കുന്നു. ഇന്ത്യ (ആർ ബി ഐ).

കഴിഞ്ഞ പത്ത് വർഷത്തിനുള്ളിൽ എഴുതിയിട്ടുള്ള മൊത്തം തുകയുടെ ഏതാണ്ട് നാലിൽ അഞ്ചും 2014 ഏപ്രിൽ മുതൽ കഴിഞ്ഞ അഞ്ച് വർഷത്തിനിടയിൽ കഴിഞ്ഞ അഞ്ചു വർഷത്തിനിടയ്ക്ക് അഞ്ചിരട്ടിയാണ് എഴുതിയിരിക്കുന്നത്. ഇന്ത്യൻ എക്സ്പ്രസ് നൽകിയ അപേക്ഷയുടെ മറുപടിയായി 2014 ഏപ്രിൽ മുതൽ ഇതുവരെ 5,55,603 കോടിയുടെ മൊത്തം വായ്പ എഴുതിത്തള്ളി.

2016-17 കാലഘട്ടത്തിൽ ബാങ്കുകൾ 1,08,374 കോടി രൂപയും 2017-18 ൽ 161,328 കോടി രൂപയും എഴുതിത്തള്ളി. 2018-19ൽ ആദ്യ ആറുമാസങ്ങളിൽ അവർ 82,799 കോടി എഴുതിത്തന്നു. 2018 ഒക്ടോബർ-ഡിസംബർ കാലയളവിൽ 64,000 കോടി രൂപയാണ് എഴുപത് രൂപയുടെ വരുമാനം.

വായ്പക്കാരന്റെ വ്യക്തിത്വത്തെയും വ്യക്തിഗത വായ്പക്കാരന്റെ കാര്യത്തിൽ എഴുതിയിരിക്കുന്ന തുകയെയും കുറിച്ചുള്ള വിവരങ്ങൾ വളരെ കുറവാണ്. വായ്പകൾ എഴുതിത്തള്ളിയാലും വായ്പ തിരിച്ചടച്ചാലും തുടർന്നുള്ള നടപടികൾ തുടരുമെന്ന് ബാങ്കുകൾ അവകാശപ്പെടുമ്പോൾ, 15-20 ശതമാനത്തിലേറെ തിരിച്ചെടുക്കില്ലെന്നും എല്ലാ വർഷവും റിക്കോർഫിങ്ങും റിക്കപ്പിറ്റലൈസേഷനെക്കാളും വളരെ വേഗത്തിൽ വളരുന്നുവെന്നും പറയുന്നു.

“മുഴുവനായോ ഭാഗികമായോ ഏതെങ്കിലും അക്കൗണ്ട് എഴുതി വെക്കുന്നതിനുമുമ്പ് ബാങ്കുകൾ വീണ്ടെടുക്കാനുള്ള എല്ലാ മാർഗങ്ങളും കെടുത്തിക്കളയേണ്ടതുണ്ട്. ചില ബാങ്കുകൾ അക്കൗണ്ടുകളുടെ സാങ്കേതിക റഫറൻസിലേക്ക് മാറുന്നുവെന്നത് നിരീക്ഷിക്കപ്പെടുന്നു, അത് തിരിച്ചുപിടിക്കാൻ പ്രചോദനം കുറയ്ക്കുന്നു. ഇടപാടിനും സാങ്കേതിക തകർച്ചയ്ക്കുമായി ബാങ്കുകൾ വായ്പയുടെ ശേഷിക്കുന്ന ഭാഗം സാധാരണ ആസ്തിയായി കാണിക്കരുത്, “ബാങ്കുകൾക്ക് മുൻകാല സർക്കുലറിൽ ആർബിഐ പറഞ്ഞിരുന്നു.

നിയമാനുസൃത ഓഡിറ്റർമാർക്ക് സാങ്കേതിക റഫറൻസുകളുടെ സർട്ടിഫിക്കറ്റ് നൽകേണ്ടതുണ്ട്.

നിഷ്ക്രിയ ആസ്തികൾ എഴുതിത്തള്ളൽ നടപ്പാക്കുമെന്ന് കേന്ദ്ര ബാങ്ക് വിശദീകരിച്ചു. “ഈ എഴുത്തിന്റെ ഒരു വലിയ ഭാഗം പ്രകൃതിയിലെ സാങ്കേതികതയാണ്. ബാലൻസ് ഷീറ്റിനെ ശുദ്ധീകരിക്കാനും നികുതി രഹിതത കൈവരിക്കാനും പ്രാഥമികമായി ഉദ്ദേശിക്കുന്നു. ‘ടെക്നിക്കലി റിട്ടേൺ ഓഫ്’ അക്കൗണ്ടിൽ, തിരിച്ചെടുക്കാനുള്ള അവകാശം ഇതിനുമുമ്പ് ഹെഡ് ഓഫീസിലെ പുസ്തകങ്ങളിൽ നിന്നും എഴുതിത്തള്ളപ്പെടുന്നു. കൂടാതെ, കടമെടുപ്പിക്കുന്ന വ്യവസ്ഥകൾക്കെതിരായി എഴുപതുകൾ പൊതുവേ നടപ്പാക്കപ്പെടുന്നു. ഒരിക്കൽ വീണ്ടെടുത്ത്, ഈ വായ്പയ്ക്കായി നീക്കിവെച്ച തുക ബാങ്കുകളുടെ ലാഭത്തിലും നഷ്ടത്തിലുമുള്ള അക്കൗണ്ടിലേക്ക് ഒഴുകുകയാണ്, “റിപോർട്ട് ഒരു വിശദീകരണത്തിൽ പറയുന്നു.

എന്നാൽ ബാങ്കിങ് മേഖലയും ആർബിഐയും വായ്പകൾ എഴുതിത്തള്ളിയ ബാങ്കുകളുടെ വായ്പ തിരിച്ചറിഞ്ഞിട്ടില്ലെന്ന് വെളിപ്പെടുത്തിയിട്ടില്ല. “എനിക്ക് എഴുതിത്തയ്യാറതിന് എതിരാണെങ്കിലും പണമുണ്ടാക്കാൻ എല്ലാ ശ്രമങ്ങളോടും ഒരു നയത്തിന്റേയും നയത്തിന്റെയും അടിസ്ഥാനത്തിലാണ്. പ്രത്യക്ഷപ്പെട്ട അസറ്റ് പിന്തുണയുള്ള ഏത് അസറ്റും എഴുതിയിട്ടില്ല. ഈ റൈഫുകൾക്ക് നിങ്ങൾ പരിശോധിക്കേണ്ടതുണ്ട്. ഒരു നയം ഉണ്ടായിരിക്കണം. നിങ്ങൾ ബാങ്കറോട് ചോദിക്കുന്നു. വിജയ് മല്യയുടെ കടം എഴുതിത്തള്ളി. അപ്പോൾ അവർ ആ പണം എങ്ങനെ വീണ്ടെടുക്കാൻ പോകുന്നു? ഞാൻ പറയുന്നത് ഞാനാണ് പറയുന്നതെങ്കിൽ, പോളിസി പ്രകാരം വായ്പ എഴുതിത്തരാം, എന്നാൽ അത് ചെയ്യാൻ അധികാരമുള്ള ഒരാൾ അത് ചെയ്യണം. ഇത് വളരെക്കുറച്ചുമാത്രം ഉപയോഗിക്കുകയും അത്യാവശ്യകാര്യങ്ങളിൽ അത് ചെയ്യുകയും ചെയ്യുക. ഒരു ആസ്തി ഉണ്ടെങ്കിൽ അത് എന്തിനാണ് എഴുതുന്നത്? “ഒരു മുൻ ആർബിഐ ഉദ്യോഗസ്ഥൻ പറഞ്ഞു.

ബാങ്കുകൾക്ക് ജാമ്യം നൽകാനായി 2.11 ലക്ഷം കോടി രൂപയുടെ പുനർ സമാഹരണ പദ്ധതി നടപ്പിലാക്കുമെന്ന് കഴിഞ്ഞ വർഷം സർക്കാർ പ്രഖ്യാപിച്ചിരുന്നു. ഇപ്പോൾ 10 ലക്ഷം കോടി രൂപയുടെ നിഷ്ക്രിയാസ്തികളാണ് നിജപ്പെടുത്തിയിരിക്കുന്നത്.

സ്ഥിര നിക്ഷേപകരുടെ പേരുകൾ ഉണ്ടാക്കാൻ ഗവൺമെന്റിനെ ബാങ്ക് ശാഖകൾ ദീർഘകാലമായി ആവശ്യപ്പെട്ടിരുന്നു. “വൻകിട ബിസിനസുകാർക്കും ധനികരായവർക്കും ഈ മോശപ്പെട്ട കടബാധ്യതകൾ കാരണമാകുമെന്ന് അറിയപ്പെടുന്നു. സ്വതവേയുള്ള പല കാര്യങ്ങളും ബോധപൂർവം, മനഃപൂർവം, ഫണ്ടുകൾ വഴിതിരിച്ചുവിടുന്നതായി കാണപ്പെടുന്നു. നിർഭാഗ്യവശാൽ ബാങ്ക് ലോൺ സ്വതസിദ്ധമായത് ഇപ്പോഴും ഒരു ആഭ്യന്തര കുറ്റകൃത്യമാണ്. അതിനാലാണ് ക്രിമിനൽ നടപടികൾ ആരംഭിക്കുന്നത്, “എഐബിഇഎ ജനറൽ സെക്രട്ടറി സി.എച്ച് വെങ്കട്ടചലം പറഞ്ഞു.